ผลลัพท์ของคนที่ใช้ “ครีมผิวขาว” ผสมสเตียรอยด์สูง

ผลลัพท์ของคนที่ใช้ “ครีมผิวขาว” ผสมสเตียรอยด์สูง
S! Health

สนับสนุนเนื้อหา

เฟซบุ๊ค Spartan Doctor แชร์ผลของการใช้ “ครีมผิวขาว” จากอินเตอร์เน็ต จากเฟซบุ๊คของคุณหมอท่านหนึ่ง โดยให้เห็นถึงผลลัพธ์ของการใช้ครีมดังกล่าว พบ “รอยผิวแตกสีม่วงคล้ำ” อย่างชัดเจน ซึ่งเป็นผลมาจากการใช้ครีมที่ผสมสารสเตียรอยด์เข้มข้น (ทำความรู้จักกับสเตียรอยด์เพิ่มเติม คลิกที่นี่)

ในกรณีของการใช้สเตียรอยด์ในครีมบำรุงผิว ถือว่าเป็นเรื่องผิดกฎหมาย เพราะสเตียรอยด์ถือเป็นสารที่ต้องได้รับการอนุญาตใช้จากแพทย์ผู้เชี่ยวชาญเท่านั้น โดยเป็นการใช้เพื่อรักษาโรคต่างๆ เช่น โรคผิวหนังบางชนิด และผื่นแพ้ โดยแพทย์จะเป็นผู้กำหนดปริมาณ หรือความเข้มข้นที่ใช้ได้อย่างปลอดภัย

อันตรายจากสเตียรอยด์หากใช้อย่างไม่เหมาะสม หรือในปริมาณที่ไม่ถูกต้อง

- ผิวบางลง เป็นรอยจ้ำรอยช้ำง่าย

- เป็นรอยแตกผิวหนัง ( ดังตัวอย่างเคสนี้ )

- เกิดผื่นแพ้จากการระคายเคือง

- เกิดสิวบริเวณที่ทา

- สีผิวเปลี่ยนแปลง กระดำกระด่าง สีผิวไม่เรียบเนียนสม่ำเสมอ

____________________

เพราะฉะนั้น Sanook! Health แนะนำว่า ก่อนเลือกซื้อผลิตภัณฑ์ใดๆ ก็ตามมาใช้ ควรตรวจสอบความน่าเชื่อถือของแบรนด์สินค้า แหล่งผลิต ส่วนประกอบ รวมไปถึงดูเลขที่ อย. เพื่อความปลอดภัยของตัวทุกคนเองด้วยนะคะ

 

ขอบคุณเนื้อหาจาก เฟซบุ๊ค Spartan Doctor

ติดตามSanook! Health

ติดตาม เกร็ดความรู้ ข้อมูลน่ารู้ เรื่องสุขภาพ ได้ที่ https://www.sanook.com/health/ ทุกๆ เรื่องที่คุณอยากรู้ ร่วมเป็นแฟนเพจเราบน Facebook.. ได้ที่นี่เลย!!