บุญชู ซิวรางวัลนักกีฬาอาชีพยอดเยี่ยม

บุญชู ซิวรางวัลนักกีฬาอาชีพยอดเยี่ยม

บุญชู ซิวรางวัลนักกีฬาอาชีพยอดเยี่ยม

INN News

สนับสนุนเนื้อหา

พล.ต.สนั่น ขจรประศาสน์ รองนายกรัฐมนตรี เป็นประธานในการจัดงานวันนักกีฬายอดเยี่ยม ประจำปี 2553 ของสมาคมผู้สื่อข่าวกีฬาแห่งประเทศไทย ที่ห้องมัฆวานรังสรรค์ สโมสรทหารบก ถนนวิภาวดีรังสิต เมื่อวันที่ 30 มี.ค. โดยมี นายสมบัติ คุรุพันธ์ ปลัดกระทรวงการท่องเที่ยวและกีฬา, นายศรีสุข รุ่งวิสัย ประธานคณะกรรมการจัดงานฯ, พล.อ.ยุทธศักดิ์ ศศิประภา ประธานคณะกรรมการโอลิมปิคแห่งประเทศไทยฯ, นายกนกพันธุ์ จุลเกษม ผู้ว่าการการกีฬาแห่งประเทศไทย, นายถิรชัย วุฒิธรรม ประธานคณะกรรมการพิจารณารางวัลฯ, นายศิวดล ชวลิตปรีชา นายกสมาคมผู้สื่อข่าวกีฬา, คณะกรรมการการจัดงานฯ, ผู้แทนกระทรวงศึกษาธิการ, คณะผู้บริหารองค์กรกีฬา, นายกสมาคมกีฬา, นักกีฬา, ผู้สนับสนุนและสื่อมวลชน ทั้งโทรทัศน์ วิทยุ หนังสือพิมพ์ เข้าร่วมเป็นสักขีพยานอย่างคับคั่ง โดยงานวันนักกีฬายอดเยี่ยมปีนี้ สมาคมฯ ยึดแนวคิด "กษัตริย์นักกีฬา" เพื่อร่วมเฉลิมพระเกียรติ พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว เนื่องในวโรกาส ที่ทรงเจริญพระชนมพรรษา 84 พรรษา หรือ 7 รอบ ในปี 2554

สำหรับผลการพิจารณารางวัลรวม 21 รางวัล โดยรางวัลใหญ่ที่เป็นไฮไลท์ของงาน และได้ครองถ้วยพระราชทาน จำนวน 4 รางวัล นั้น ปรากฏว่า รางวัลนักกีฬาสมัครเล่นชายยอดเยี่ยม ได้แก่ ร.อ.ดำรงศักดิ์ วงศ์ทิม นักกีฬาแข่งเรือใบทีมชาติไทย เจ้าของเหรียญทอง กีฬาเอเชียนเกมส์ ครั้งที่ 16 ที่นครกวางโว ประเทศจีน ขณะที่ นักกีฬาสมัครเล่นหญิงยอดเยี่ยม ได้แก่ นพเก้า พูนพัฒน์ นักกีฬาแข่งเรือใบทีมชาติไทย ดีกรีเหรียญทอง กีฬาเอเชียนเกมส์ ครั้งที่ 16 เช่นกัน ส่วนนักกีฬาอาชีพยอดเยี่ยม ได้แก่ บุญชู เรืองกิจ โปรกอล์ฟชื่อดัง ซึ่งทั้ง 3 รางวัล ซึ่งจะได้รับถ้วยพระราชทานจาก พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ทางด้านรางวัลนักมวยไทยยอดเยี่ยม ได้แก่ ก้องศักดิ์ ศิษย์บุญมี ได้รับถ้วยพระราชทานของ สมเด็จพระบรมโอรสาธิราช สยามมกุฎราชกุมาร มาครอง

ส่วนรางวัลอื่นๆ มีดังนี้
นักกีฬาเยาวชนชายยอดเยี่ยม ได้แก่ กีระติ บัวลง (แข่งเรือใบ),
นักกีฬาเยาวชนหญิงยอดเยี่ยม ได้แก่ ศิริพร แก้วดวงงาม (วินด์เซิร์ฟ),
นักกีฬายุวชนชายยอดเยี่ยม ได้แก่ ธนวัฒน์ ถิรพงศ์ไพบูลย์ (สนุกเกอร์),
นักกีฬายุวชนหญิงยอดเยี่ยม ได้แก่ รัชนก อินทนนท์ (แบดมินตัน),
ผู้ฝึกสอนกีฬาสมัครเล่นยอดเยี่ยม ได้แก่ เชว ยอง ซอก (เทควันโด),
ผู้ฝึกสอนกีฬาภูธรดีเด่น ได้แก่ เผด็จศึก วรรณโชติ (นครราชสีมา/วอลเลย์บอล),
สมาคมกีฬายอดเยี่ยม ได้แก่ สมาคมแข่งเรือใบฯ,
สมาคมกีฬาพัฒนาดีเด่น ได้แก่ สมาคมวินด์เซิร์ฟฯ,
สมาคมกีฬาจังหวัดดีเด่น ได้แก่ สมาคมกีฬาจังหวัดชลบุรี,
ผู้จัดการทีมยอดเยี่ยม ได้แก่ พล.ร.ต.สุนันท์ มนธาตุผลิน (แข่งเรือใบ)

ทีมกีฬาชายยอดเยี่ยม ได้แก่ ทีมเซปักตะกร้อชุดเหรียญทองเอเชี่ยนเกมส์ ครั้งที่ 16, ทีมกีฬาหญิงยอดเยี่ยม ได้แก่ ทีมวิ่งผลัด 4 คูณ 100 เมตรหญิง ชุดเหรียญทองเอเชี่ยนเกมส์ ครั้งที่ 16, นักกีฬาคนพิการชายยอดเยี่ยม ได้แก่ กฤษณะ จอฉุย (กรีฑา), นักกีฬาคนพิการหญิงยอดเยี่ยม ได้แก่ อำนวย เวชวิฐาน (แบดมินตัน),

รางวัลผู้ทรงคุณค่าในวงการกีฬา ประกอบด้วย นายสุวัจน์ ลิปตพัลลภ, นายพิมล ศรีวิกรม์, นายอัษฎางค์ ปาณิกบุตร และนายสมพงษ์ ชาตะวิถี ส่วนรางวัลเอกชัย นพจินดา กับ รางวัลผู้ฝึกสอนกีฬาอาชีพยอดเยี่ยมนั้น ในปีนี้ สมาคมฯ ที่ไม่มีการพิจารณา

นอกจากนี้ สมาคมฯ ยังได้มอบ "รางวัลเกียรติยศกองเชียร์ไทย" ให้กับเหล่ากองเชียร์ ที่ได้เสียสละเดินทางให้กำลังใจนักกีฬาทีมชาติไทย และสร้างชื่อเสียงให้กับประเทศ ได้แก่ "ท้าวดักแด้" บัญชา คำทอง, "ลอยด์ เงาะป่า" สมพงศ์ กาศแก้ว, "สามารถแขนควง" สามารถ คุณสวัสดิ์, "โดโด้" กิจจา มีบำรุง, "ล้ำ มืองกลอง" ปริญญา วีระวงศ์ และ "ถั่วแระ เชิญยิ้ม" ศรสุทธา กลั่นมาลี

เรื่องล่าสุดของหมวด กีฬา

ดูหมวด กีฬา ทั้งหมด