สรุปผลกีฬา 1/09/13


โปรแกรมกีฬาประจำวัน อาทิตย์ที่ 1 มีนาคม พ.ศ. 2556


ฟุตบอลพรีเมียร์ลีก อังกฤษ

ลิเวอร์พูล 1 - 0 แมนฯ ยูไนเต็ด
เวสต์บรอมวิช 2 - 0 สวอนซี
อาร์เซน่อล 1 - 0 สเปอร์ส

 

ฟุตบอลลา ลีกา สเปน

เรอัล มาดริด 3 - 1 แอธ.บิลเบา
เรอัล โซเซียดาด 1 - 2 แอต.มาดริด
บาเลนเซีย 2 - 3 บาร์เซโลน่า
เอสปันญ่อล 0 - 0 เรอัล เบติส
เซบีย่า 2 - 2 มาลาก้า

ฟุตบอลกัลโช่ เซเรีย อา อิตาลี

คาตาเนีย 0 - 3 อินเตอร์ มิลาน
เอซี มิลาน 3 - 1 กายารี่
อูดิเนเซ่     3 - 1 ปาร์ม่า
ซาสซูโอโล่ 1 - 4 ลิวอร์โน่
เจนัว 2 - 5 ฟิออเรนติน่า
โบโลญญ่า 2 - 2 ซามพ์โดเรีย
อตาลันต้า 2 - 0 โตริโน่
โรม่า 3 - 0 เวโรน่า

ฟุตบอลบุนเดสลีกา เยอรมัน

แฟร้งค์เฟิร์ต 1 - 2 ดอร์ทมุนด์
สตุ๊ตการ์ท 6 - 2 ฮอฟเฟ่นไฮม์

 

ฟุตบอลลีกเอิง ฝรั่งเศส

มาร์กเซย 1 - 2 โมนาโก
แซงต์ เอเตียน 2 - 1 บอร์กโดซ์
นีซ 2 - 2 มงต์เปลลิเย่ร์

 

อเดลันเต้ ลีกา สเปน

อัลกอร์กอน 3 - 0 อูเอลบาเรอัล
มูร์เซีย 2 - 2 ปอนเฟร์ราดิน่า
ลูโก้ 4 - 2 เรอัล ฆาเอน
กอร์โดบา 1 - 1 อลาเบส
มิรันเดส 2 - 0 เตเนรีเฟ่
เซบาเดลล์ 0 - 3 ลา กอรุนญ่า
สปอร์ติ้ง คิฆอน 3 - 0 มายอร์ก้า

ลีกา 2 เยอรมัน

คาร์ลสรูห์ 1 - 1 อาเล่น
ดินาโม เดรสเดน  1 - 1 อิงโกลสตัดท์
โคโลญจน์ 4 - 1 แอร์ซเกเบียร์เก้ เอา

ซูเปอร์ลีกา โปรตุเกส

กิล วิเซนต์ 1 - 0 บราก้า
ปากอส 0 - 1 ปอร์โต้
เบเลเนนส์ 2 - 3 นาซิอองนาล
มาริติโม่ 1 - 1 โอลฮาเนนเซ่
อารัวก้า  1 - 0 ริโอ อาฟ

ซูเปอร์ลีก เดนมาร์ก

เอบี อัลบอร์ก 2 - 1 บรอนด์บี้
วีบอร์ก 1 - 4 โคเปนเฮเก้น
เอสเบิร์ก 1 - 1 มิดทิลแลนด์
นอร์เชลลันด์ 1 - 2 เวสต์เชลลันด์

เอเรดิวิซี่ ฮอลแลนด์

เฟเยนูร์ด 4 - 0 โรด้า เจซี
ซโวลล์ 1 - 1 อูเทร็คช์
อัลค์มาร์ 1 - 1 วิเทสส์
โครนิงเก้น 1 - 1 อาแจ็กซ์

 

กอล์ฟ

กอล์ฟ ยูโรเปี้ยน ทัวร์ รายการ ไอเอสพีเอส ฮันด้า เวลส์ โอเพ่น ชิงเงินรางวัลรวม 1,800,000 ปอนด์ (ประมาณ 81 ล้านบาท) ที่สนาม เดอะ เซลติก เมเนอร์ รีสอร์ท ระยะ 7,352 หลา พาร์ 71 ที่เมืองนิวพอร์ท ประเทศเวลส์ หลังจบการแข่งขันรอบ 3 เมื่อวันเสาร์ที่ 31 สิงหาคม ที่ผ่านมา
1. (-7) 206 - ปีเตอร์ ยูห์ลีน (สหรัฐอเมริกา) 69-70-67
2. (-4) 209 - โธมัส เลอเวต์ (ฝรั่งเศส) 75-67-67, เกรกอรี่ บูร์ดี้ (ฝรั่งเศส) 67-72-70
4. (-3) 210 - ปีเตอร์ เฮดบลอม (สวีเดน) 72-72-66, จูสต์ ลุยเท่น (เนเธอร์แลนด์) 73-68-69, ราฟาเอล กาเบรร่า-เบโย่ (สเปน) 71-68-71
7. (-2) 211 - แม็ทธิว นิ๊กสัน (อังกฤษ) 72-71-68, จัสติน วอลเตอร์ส (แอฟริกาใต้) 71-71-69, เดเมี่ยน แม็คเกรน (สาธารณรัฐไอร์แลนด์) 70-71-70, มิคโค่ คอร์โฮเน่น (ฟินแลนด์) 71-70-70, แกรม สตอร์ม (อังกฤษ) 72-67-72
อันดับนักกอล์ฟคนอื่นๆ ที่น่าสนใจ
16. (E) 213 - เบร็ตต์ รัมฟอร์ด (ออสเตรเลีย) 72-69-72
23. (+1) 214 - กอนซาโล่ เฟร์นานเดซ-กาสตาโญ่ (สเปน) 70-75-69, คริส วู้ด (อังกฤษ) 66-75-73
49. (+4) 217 - ธงชัย ใจดี (ไทย) 71-74-72
56. (+5) 218 - มิคโค่ อิโลเน่น (ฟินแลนด์) 69-74-75
61. (+6) 219 - โธมัส บียอร์น (เดนมาร์ก) 72-73-74

กอล์ฟ พีจีเอ ทัวร์ เพลย์ออฟ รายการ ด๊อยต์ช แบงค์ แชมเปี้ยนชิพส์ ชิงเงินรางวัลรวม 8 ล้านเหรียญสหรัฐฯ (ราว 240 ล้านบาท) ที่สนามทีพีซี บอสตัน พาร์ 71 ระยะ 7,214 หลา เมืองนอร์ตัน รัฐแมสซาชูเซตต์ส ประเทศสหรัฐอเมริกา หลังจบการแข่งขันรอบ 2 เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา
1. (-13) 129 - เซร์คิโอ การ์เซีย (สเปน) 65-64
2. (-12) 130 - โรเบอร์โต้ คาสโตร 65-65, เฮนริค สเตนสัน (สวีเดน) 67-63
4. (-10) 132 - แมตต์ คูชาร์ 66-66, เจสัน ดัฟเนอร์ 66-66
6. (-9) 133 - จัสติน โรส (อังกฤษ) 70-63, จอร์แดน สปีธ 67-66, แฮร์ริส อิงลิช 66-67
9. (-8) 134 - เบรนดอน เด ยองก์ (ซิมบับเว) 69-65, เจสัน เดย์ (ออสเตรเลีย) 67-67, สตีฟ สตริคเกอร์ 66-68, คีแกน แบรดลี่ย์ 69-65, เอียน โพลเตอร์ (อังกฤษ) 66-68, เบรนแดน สตีล 67-67, สกอตต์ เพียร์ซี่ 68-66, ไบรอัน เกย์ 67-67, ฟิล มิคเคลสัน 63-71, นิโคลัส ธอมป์สัน 66-68, เค.เจ. ชอย (เกาหลีใต้) 67-67
สรุปอันดับนักกอล์ฟคนอื่นที่น่าสนใจ
20. (-7) 135 - เออร์นี่ เอลส์ (แอฟริกาใต้) 66-69, ไทเกอร์ วู้ดส์ 68-67
30. (-6) 136 - นิค วัตนี่ย์ 69-67, แบรนด์ท สนีเดเกอร์ 68-68
45. (-4) 138 - แกรม แม็คดาวล์ (ไอร์แลนด์เหนือ) 72-66, จิม ฟิวริค 70-68, ลี เวสต์วู้ด 66-72
53. (-3) 139 - อดัม สกอตต์ (ออสเตรเลีย) 73-66
62. (-2) 140 - บั๊บบ้า วัตสัน 71-69
67. (-1) 141 - ลุค โดนัลด์ (อังกฤษ) 71-70, รอรี่ แม็คอิลรอย (ไอร์แลนด์เหนือ) 70-71
หมายเหตุ - นักกอล์ฟที่ไม่มีวงเล็บสัญชาติต่อท้าย เป็นชาวสหรัฐอเมริกา

กอล์ฟ แอลพีจีเอ ทัวร์ รายการ เซฟเวย์ คลาสสิก พรีเซนเต็ด บาย โคคา-โคล่า ชิงเงินรางวัลรวม 1.3 ล้านเหรียญสหรัฐฯ (ราว 39 ล้านบาท) ที่สนามโคลัมเบีย เอดจ์วอเตอร์ พาร์ 72 ระยะ 6,465 หลา ที่เมืองพอร์ตแลนด์ รัฐโอเรกอน ประเทศสหรัฐอเมริกา หลังจบการแข่งขันรอบ 3 เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา
1. (-18) 198 - เจิ้ง หย่าหนี (ไต้หวัน) 67-68-63
2. (-15) 201 - ซูซานน์ เพ็ตเตอร์เซ่น (นอร์เวย์) 68-63-70, พรอนงค์ เพชรล้ำ (ไทย) 64-66-71
4. (-14) 202 - แอนนา นอร์ดควิสต์ (สวีเดน) 69-70-63, มอร์แกน เพรสเซล (สหรัฐฯ) 69-68-65, สเตซี่ ลูอิส (สหรัฐฯ) 67-70-65, ลิเซตต์ ซาลาส (สหรัฐฯ) 66-68-68
8. (-13) 203 - แคร์รี่ เว็บบ์ (ออสเตรเลีย) 69-67-67, ซานดร้า แชงคิจา (สหรัฐฯ) 68-66-69, คริสตี้ เคอร์ (สหรัฐฯ) 66-68-69, แคโรไลน์ มาสซัน (เยอรมนี) 69-64-70
12. (-12) 204 - ออสติน เอิร์นส์ต (สหรัฐฯ) 67-75-62, มาเรีย ฮอร์ธ (สวีเดน) 67-75-62, บริตทานี่ แลงก์ (สหรัฐฯ) 68-68-68
สรุปอันดับนักกอล์ฟคนอื่นที่น่าสนใจ
17. (-10) 206 - ชอย นา-ยอน (เกาหลีใต้) 70-66-70, เล็กซี่ ธอมป์สัน (สหรัฐฯ) 65-70-71
21. (-9) 207 - ชิน จีไย (เกาหลีใต้) 68-68-71
36. (-7) 209 - ไอ.เค. คิม (เกาหลีใต้) 69-72-68
47. (-6) 210 - ไอ มิยาซาโตะ (ญี่ปุ่น) 67-70-73
54. (-4) 212 - มิเชล วี (สหรัฐฯ) 67-73-72
66. (-2) 214 - ธิดาภา สุวรรณปุระ (ไทย) 69-72-73

เทนนิส

เทนนิส ยูเอส โอเพ่น แกรนด์สแลมรายการที่ 4 ของปี ชิงเงินรางวัลรวม 34.3 ล้านเหรียญสหรัฐฯ (ราว 1,029 ล้านบาท) ที่ฟลัชชิ่ง เมโดว์ส มหานครนิวยอร์ก ประเทศสหรัฐอเมริกา เมื่อวันเสาร์ที่ 31 สิงหาคม ที่ผ่านมา
ประเภทชายเดี่ยว รอบ 3
- ริชาร์ด กาสเก้ต์ (ฝรั่งเศส, มือ 8) ชนะ ดมิทรี ตูร์ซูนอฟ (รัสเซีย, มือ 32) 6-3, 2-6, 6-4, 4-2 (ตูร์ซูนอฟ ถอนตัวเนื่องจากบาดเจ็บโคนขาหนีบ)
- มิลอส ราโอนิค (แคนาดา, มือ 10) ชนะ เฟลิเซียโน่ โลเปซ (สเปน, มือ 23) 3-1 เซต 6-7 (4-7), 6-4, 6-3, 6-4
- ยานโก้ ทิปซาเรวิช (เซอร์เบีย, มือ 18) ชนะ แจ็ค ซอค (สหรัฐฯ) 3-1 เซต 3-6, 7-6 (7-1), 6-1, 6-2
- ดาบิด เฟร์เรร์ (สเปน, มือ 4) ชนะ มิคาอิล คูคุชคิน (คาซัคสถาน) 3-1 เซต 6-4, 6-3, 4-6, 6-4
- โรเจอร์ เฟเดอเรอร์ (สวิตเซอร์แลนด์, มือ 7) ชนะ อาเดรียน มานนาริโน่ (ฝรั่งเศส) 3-0 เซต 6-3, 6-0, 6-2
- ทอมมี่ โรเบรโด้ (สเปน, มือ 19) ชนะ แดเนียล อีแวนส์ (สหราชอาณาจักร) 3-1 เซต 7-6 (8-6), 6-1, 4-6, 7-5
- ฟิลิปป์ โคห์ลชไรเบอร์ (เยอรมนี, มือ 22) ชนะ จอห์น อิสเนอร์ (สหรัฐฯ, มือ 13) 3-1 เซต 6-4, 3-6, 7-5, 7-6 (7-5)
- ราฟาเอล นาดาล (สเปน, มือ 2) ชนะ อีวาน โดดิก (โครเอเชีย) 3-0 เซต 6-4, 6-3, 6-3
ประเภทหญิงเดี่ยว รอบ 3
- คามิล่า จอร์กี้ (อิตาลี) ชนะ แคโรไลน์ วอซเนียคกี้ (เดนมาร์ก, มือ 6) 2-1 เซต 4-6, 6-4, 6-3
- โรแบร์ต้า วินชี่ (อิตาลี, มือ 10) ชนะ คาริน แน็ปป์ (อิตาลี) 2-0 เซต 6-4, 6-3
- ซิโมน่า ฮาเล็ป (โรมาเนีย, มือ 21) ชนะ มาเรีย คิริเลนโก้ (รัสเซีย, มือ 14) 2-0 เซต 6-1, 6-0
- ฟลาเวีย เพนเน็ตต้า (อิตาลี) ชนะ สเวตลาน่า คุซเนตโซว่า (รัสเซีย, มือ 27) 2-0 เซต 7-5, 6-1
- อลิสัน ริสเก้ (สหรัฐฯ) ชนะ เปตรา ควิโตว่า (สาธารณรัฐเช็ก, มือ 7) 2-0 เซต 6-3, 6-0
- ดาเนียล่า ฮันตูโชว่า (สโลวาเกีย) ชนะ จูเลีย กลัชโก้ (อิสราเอล) 2-1 เซต 3-6, 7-5, 7-6 (7-4)
- อนา อิวาโนวิช (เซอร์เบีย, มือ 13) ชนะ คริสติน่า แม็คเฮล (สหรัฐฯ) 2-1 เซต 4-6, 7-5, 6-4
- วิคตอเรีย อซาเรนก้า (เบลารุส) ชนะ อลิเซ่ กอร์เน่ต์ (ฝรั่งเศส) 2-1 เซต 6-7 (2-7), 6-3, 6-2

 

 

ผลฟุตบอล

ฟุตบอล ไทยพรีเมียร์ลีก
ราชบุรี มิตรผล เอฟซี แพ้ บางกอกกล๊าส เอฟซี 0-1
พัทยา ยูไนเต็ด ชนะ สุพรรณบุรี เอฟซี 1-0
แบงค็อก ยูไนเต็ด ชนะ ทีโอที เอสซี 2-1
โอสถสภา เอ็ม150-สระบุรี แพ้ บุรีรัมย์ ยูไนเต็ด 1-2

ฟุตบอล ยามาฮ่าลีกวัน
บางกอก เอฟซี ชนะ  บีบีซียู เอฟซี 2-0
ปตท.ระยอง แพ้ ราชนาวี 0-2
แอร์ฟอร์ซ เอวิเอ เอฟซี ชนะ ตราด เอฟซี 1-0


ฟุตบอล เอไอเอสลีก ภูมิภาค
โซนภาคกลางและตะวันออก
กองเรือยุทธการ ชนะ นครนายก เอฟซี 2-1
มาบตาพุด นาวิกโยธิน เสมอ ปราจีนบุรี ยูไนเต็ด 1-1
สมุทรปราการ เอฟซี ชนะ กบินทร์ ยูไนเต็ด 1-0

โซนกรุงเทพฯ และภาคกลาง
แหลมฉบัง ซิตี้ แพ้ จามจุรี ยูไนเต็ด 1-2
ศุลกากร ยูไนเต็ด ชนะ ม.เกษมบัณฑิต 1-0
สมุทรปราการ ยูไนเต็ด เสมอ นอร์ทกรุงเทพ เอฟซี  3-3

โซนภาคใต้
นครศรี เฮอริเทจ ชนะ สตูล ยูไนเต็ด 2-1
สุราษฎร์ เอฟซี  เสมอ นรา ยูไนเต็ด 0-0

โซนภาคกลางตะวันตก
โกลเบล็ก เอฟซี แพ้ อ่างทอง เอฟซี 1-5
หัวหิน ซิตี้ เสมอ เพชรบุรี เอฟซี 1-1

โซนภาค ตะวันออกเฉียงเหนือ
เลย ซิตี้ เสมอ ร้อยเอ็ด ยูไนเต็ด 1-1
สกลนคร เอฟซี แพ้ มหาสารคาม ยูไนเต็ด 0-2
หนองบัวลำภู เอฟซี เสมอ ชัยภูมิ ยูไนเต็ด 0-0
อุบล ยูเอ็มที เอฟซี เสมอ อุดรธานี เอฟซี  0-0

โซนภาคเหนือ
กำแพงเพชร เอฟซี  ชนะ ลำปาง เอฟซี 2-1
ตาก เอฟซี แพ้ เพชรบูรณ์ เอฟซี 1-3
ลำพูน วอริเออร์ ชนะ แพร่ ยูไนเต็ด 1-0

มวยไทย

ศึกมวยไทย 7 สี เวทีมวยช่อง 7 สี
คู่เอก โชค ซากามิ ชนะคะแนน ณพกฤต ก.กัมปนาท
ใจสิงห์ ท.พราน 49 ชนะน็อก สอน ส.เพลินจิต ยกที่ 4
สกุลชัยเล็ก ดาบแป๋งนครบาล ชนะคะแนน หาญ ส.ศักรินทร์
เสือสมุทร เกียรติเจริญชัย แพ้คะแนน สึนามิ จ.ชัยวัฒน์


ศึกอัศวินดำ เวทีมวยอิมพีเรียล
คู่เอก เพชรเทวดา ศิษย์ดนัย แพ้คะะแนน ประเสริฐศักดิ์ ส.ประสพโชค
ดาราจิ๋ว ลูกเขานาใน ชนะคะแนน รุ่งกิจ ตั๊กสตูล
โตโต้คัพ ว.สันใต้ ชนะน็อก โดนัท จอหงวนยิมส์ ยกที่ 4

ศึกมวยไทยชาแนล  ที่เวทีมวยราชดำเนิน

  • คู่เอก โชคทวี ชำนาญแทน แพ้คะแนน เอกนิมิต ม.กรุงเทพธนบุรี
  • จอมปักษา ศ.ศราวุธ ชนะคะแนน อินทรีย์ดำ ช.เรืองรัมย์
  • เจ้าพระยา ส.โสพิศ แพ้น็อก เสกสรร ช.โค้วยู่ฮะอีซูซุ ยก4
  • แดเนี่ยว 13 เหรียญทาวเวอร์ ชนะคะแนน แดนนี่ ศิษย์มนต์ชัย

    บาสเกตบอล

    บาสเกตบอลอาชีพ ไทยแลนด์บาสเกตบอลลีก ฤดูกาล 2013 เลก 2
    ประเภททีมหญิง
    สิรินธร-นนท์นวกิจ ชนะ สโมสรบาสเกตบอลสมาคมกีฬาจังหวัดศรีสะเกษ 76-58 คะแนน
    ครูสมศรี-ตาก ชนะ ช้างบางรัก ชัยแอนด์พีม แบงคอก 74-34 คะแนน
    แบงคอก เอราวัณ ดั้งเกอร์ ชนะ ม.ศรีปทุม 66-63 คะแนน


    แบดมินตัน เอสซีจี ออลไทยแลนด์ แบดมินตัน แชมเปี้ยนชิพ 2013 ที่อาคารกีฬานิมิบุตร สนามกีฬาแห่งชาติ
    ประเภทชายเดี่ยว รอบชิงชนะเลิศ
    บุญศักดิ์ พลสนะ ชนะ  สิทธิคมน์ ธรรมศิลป์ 2-0 เกม 21-16, 21-12

    ประเภทหญิงเดี่ยว รอบชิงชนะเลิศ
    บุศนันท์ อึ้งบำรุงพันธ์ ชนะ ณิชชาอร จินดาพล 2-0 เกม 21-16,21-17

    ประเภทหญิงคู่ รอบชิงชนะเลิศ
    กุลชลา วรวิจิตรชัยกุล / ดวงอนงค์ อรุณเกษร ชนะ ณิชชาอร จินดาพล / รวินดา ประจงใจ 2-0 เกม 21-15, 21-10

    ประเภทชายคู่ รอบชิงชนะเลิศ
    นิพิฐพนธ์ พวงพั่วเพชร / สัพพัญญู อวิหิงสานนท์ ชนะ ปฏิพัทธ์ ฉลาดแฉลม / วรรณวัฒน์ อำพันสุวรรณ  2-0 เกม 21-15, 21-18

    ประเภทคู่ผสม รอบชิงชนะเลิศ
    นิพิฐพนธ์ พวงพั่วเพชร / ทรัพย์สิรี แต้รัตนชัย ชนะ  วศิน นิลหยก /  อาทิมา เสรีธรรมรักษ์ 2-1 เกม 21-18, 19-21, 21-17