ไทยดวลจิงโจ้คัดบอลโลก,กระทิงงานเข้าปะทะตราไก่

ไทยดวลจิงโจ้คัดบอลโลก,กระทิงงานเข้าปะทะตราไก่
S! Sport

สนับสนุนเนื้อหา

 

ทีมชาติไทย เจอของแข็งคัดฟุตบอลโลกหลังจับติ้วชน ออสเตรเลีย และ ซาอุดีอาระเบีย ด้านโซนยุโรปแชมป์เก่า สเปน พบงานหนักหลังอยู่ร่วมกลุ่ม ฝรั่งเศส แต่ทีมชาติอังกฤษ ทีมขวัญใจคนไทยเจองานไม่ยากมากนัก

การจับสลากแบ่งสายฟุตบอลโลกรอบคัดเลือกปี 2014 ที่บราซิลจะเป็นเจ้าภาพ ได้ดำเนินเมื่อค่ำคืนที่ผ่านมาที่ประเทศบราซิล โดย "ขุนศึกตราช้าง" ทีมชาติไทย เจอของแข็งหลังถูกจับสลากอยู่ในกลุ่มดีร่วมกับ "จิงโจ้อันตราย" ออสเตรเลีย รวมไปถึง ซาอุดีอาระเบีย อดีตมหาอำนาจลูกหนังเอเชีย ส่วนอีกทีมหนึ่งเป็น โอมาน ชาติจากตะวันออกกลาง 

ซึ่งถือเป็นงานหนักสำหรับทีมชาติไทยเมื่อต้องพบกับทีมที่เคยผ่านฟุตบอลโลก รอบสุดท้าย ถึง2ทีมในกลุ่มเดียวกัน

ส่วนทางด้าน "กระทิงดุ" สเปน แชมป์โลกทีมล่าสุดต้องเจองานหนักตั้งแต่รอบคัดเลือกหลังถูกจับให้อยู่กลุ่มเดียวกับ "ตราไก่" ทีมชาติฝรั่งเศส ด้าน"สิงโตคำราม"ทีมชาติอังกฤษ ขวัญใจชาวไทยเจองานไม่หนักมากนัก ในการจับสลากแบ่งสายฟุตบอลโลก 2014 โซนยุโรป

ผลการจับสลากแบ่งสายฟุตบอล 2014 โซนเอเชีย

กลุ่ม เอ : สิงคโปร์, อิรัก, จอร์แดน, จีน 

กลุ่ม บี : เลบานอน, สหรัฐอาหรับเอมิเรตส์, คูเวต, เกาหลีใต้

กลุ่ม ซี : เกาหลีเหนือ, ซีเรีย, อุซเบกิสถาน, ญี่ปุ่น

กลุ่ม ดี : ไทย, โอมาน, ซาอุดีอาระเบีย, ออสเตรเลีย

กลุ่ม อี : อินโดนีเซีย, บาห์เรน, กาตาร์, อิหร่าน

** สำหรับการแข่งขันในโซนเอเชียรอบแบ่งกลุ่มจะเอาแชมป์กลุ่ม และ รองแชมป์กลุ่ม ผ่านเข้าไปแล้วแบ่งเป็น 2 กลุ่มอีกครั้ง กลุ่มละ5ทีม โดยแชมป์กลุ่มและรองแชมป์จะผ่านเข้ารอบสุดท้ายที่บราซิลที ส่วนที่3ของทั้ง2กลุ่มจะมาเพลย์ออฟกันอีกครั้งและผู้ชนะจะต้องไปเพลย์ออฟกับอันดับ5ของโซนอเมริกาใต้ อีกครั้งหนึ่ง โดยการแข่งขันรอบแบ่งกลุ่มของโซนเอเชียจะเริ่มขึ้นในวันที่ 2 กันยายน 2011

ผลการจับสลากแบ่งสายฟุตบอล 2014 โซนยุโรป

กลุ่ม เอ : เวลส์, มาซิโดเนีย, สกอตแลนด์, เบลเยียม, เซอร์เบีย, โครเอเชีย

กลุ่ม บี : มอลตา, อาร์เมเนีย, บัลแกเรีย, สาธารณรัฐเช็ก, เดนมาร์ก, อิตาลี

กลุ่ม ซี : หมู่เกาะแฟโร, คาซัคสถาน, ออสเตรีย, ไอร์แลนด์, สวีเดน, เยอรมัน

กลุ่ม ดี : อันดอร์รา, เอสโตเนีย, โรมาเนีย, ฮังการี, ตุรกี, ฮอลแลนด์

กลุ่ม อี : ไอซ์แลนด์, ไซปรัส, แอลเบเนีย, สวิตเซอร์แลนด์, สโลวีเนีย, นอรเวย์

กลุ่ม เอฟ : ลักเซมเบิร์ก, อาเซอร์ไบจาน, ไอร์แลนด์เหนือ, อิสราเอล, รัสเซีย, โปรตุเกส

 กลุ่ม จี : ลิกเตนสไตน์, ลัตเวีย, ลิทัวเนีย, บอสเนียฯ, สโลวาเกีย, กรีซ

กลุ่ม เอช : ซานมารีโน, มอลโดวา, โปแลนด์, ยูเครน, มอนเตเนโกร, อังกฤษ

กลุ่ม ไอ  : ฟินแลนด์, จอร์เจีย, เบลารุส, ฝรั่งเศส, สเปน

**  สำหรับโซนยุโรป แชมป์กลุ่มจะผ่านเข้าไปเล่นรอบสุดท้ายทันที ส่วนอันดับ2ของทุกกลุ่มจะต้องเพลย์ออฟ เพื่อหาอีก4ทีมเข้ารอบต่อไป