โปรแกรมการแข่งขันโอลิมปิกเกมส์ ของทัพนักกีฬาไทย วันเสาร์ที่ 20 ส.ค. 2559

โปรแกรมการแข่งขันโอลิมปิกเกมส์ ของทัพนักกีฬาไทย วันเสาร์ที่ 20 ส.ค. 2559
S! Sport

สนับสนุนเนื้อหา

เหลืออีกเพียง 2 วัน โอลิมปิก เกมส์ 2016 ก็จะปิดฉากลงอย่างเป็นทางการ ทัพนักกีฬาไทย ยังคงหยุดสถิติอยู่ที่ 2 เหรียญทอง, 2 เหรียญเงิน และ 2 เหรียญทองแดง

โดยในวันนี้มีนักกีฬาไทย ลงทำการแข่งขันเพียงแค่คนเดียว คือ "โปรแหวน" พรอนงค์ เพชรล้ำ ที่จะลงทำการแข่งขันกอล์ฟหญิง เป็นวันสุดท้าย รั้งอยู่ในอันดับ 22 ร่วม โดยแม้จะตามหลัง พาร์ก อินบี ผู้นำจากเกาหลีใต้ อยู่ถึง 10 สโตรก แต่ก็ต้องช่วยกันลุ้นและเชียร์ให้เจ้าตัวทำผลงานให้ดีที่สุดในวันนี้

ขณะที่ "โปรเม" เอรียา จุฑานุกาล มืออันดับ 2 ของโลก ถือเป็นเรื่องน่าเสียดาย ที่เจ้าตัวตัดสินใจถอนตัวออกจากการแข่งขันเนื่องจากมีอาการบาดเจ็บที่เข่าซ้าย ปิดฉากการแข่งขันโอลิมปิก ไปเรียบร้อย

นอกเหนือจาก โปรแกรมการแข่งขันของนักกีฬาไทย ไฮไลต์สำคัญของวันนี้ต้องบอกว่ามากมายเหลือเกิน ไล่ตั้งแต่ เวลา 01.30 น. บาสเกตบอล ทีมหญิงรอบชิงชนะเลิศ "แชมป์เก่า" สหรัฐอเมริกา จะพบกับ สเปน

อีกหนึ่งไฮไลต์สำคัญ ฟุตบอลชาย รอบชิงชนะเลิศ บราซิล เจ้าภาพ พบกับ เยอรมัน ซึ่งขุนพลแซมบ้า หวังกับเหรียญทองในครั้งนี้อย่างมาก หลังก่อนหน้านี้ทำได้ดีที่สุดคือการคว้าเหรียญเงิน 2 สมัย ส่วนในช่วงเช้าของวันใหม่  วอลเลย์บอล ทีมหญิง รอบชิงชนะเลิศ  จีน จะพบกับ เซอร์เบีย

ส่วนโปรแกรมการแข่งขันกีฬาอื่นที่น่าสนใจมีดังนี้
19.20 น. แบดมินตัน ชายเดี่ยว รอบชิงชนะเลิศ // ลี ชองเหว่ย (มาเลเซีย) พบ เฉิน หลง (จีน)
21.00 น. ไตรกีฬา บุคคลหญิง รอบชิงชนะเลิศ
22.30 น. จักรยานเสือภูเขา ครอสคันทรีหญิง รอบชิงชนะเลิศ
23.00 น. วอลเลย์บอล ทีมหญิง รอบชิงเหรียญทองแดง // เนเธอร์แลนด์ พบ สหรัฐอเมริกา
23.00 น. ฟุตบอล ทีมชาย รอบชิงเหรียญทองแดง // ฮอนดูรัส พบ ไนจีเรีย
01.30 น. บาสเกตบอล ทีมหญิงรอบชิงชนะเลิศ // สหรัฐอเมริกา พบ สเปน
03.30 น. ฟุตบอล ทีมชาย รอบชิงชนะเลิศ // บราซิล พบ เยอรมัน
06.30 น. กรีฑา กระโดดสูงหญิง รอบชิงชนะเลิศ
06.55 น. กรีฑา พุ่งแหลนชาย รอบชิงชนะเลิศ
07.00 น. กรีฑา 1,500 ม. ชาย รอบชิงชนะเลิศ
07.15 น. กรีฑา 800 ม. หญิง รอบชิงชนะเลิศ
07.30 น. กรีฑา 5,000 ม. ชาย รอบชิงชนะเลิศ
08.00 น. กรีฑา วิ่งผลัด 4x400 ม. หญิง รอบชิงชนะเลิศ
08.15 น. วอลเลย์บอล ทีมหญิง รอบชิงชนะเลิศ // จีน พบ เซอร์เบีย
08.35 น. กรีฑา วิ่งผลัด 4x400 ม. ชาย รอบชิงชนะเลิศ
*ถ่ายทอดสดทางช่อง 11 NBT และ ช่อง 3