ครบทุกรุ่น! ONE กางโผ "อันดับนักกีฬา" อย่างเป็นทางการครั้งแรก

ครบทุกรุ่น! ONE กางโผ "อันดับนักกีฬา" อย่างเป็นทางการครั้งแรก
ONE Championship

สนับสนุนเนื้อหา

ONE Championship (วัน แชมเปียนชิพ) เผย "อันดับนักกีฬา" อย่างเป็นทางการครั้งแรก โดยแบ่งเป็นประเภท ศิลปะการต่อสู้แบบผสมผสาน (MMA), คิกบ็อกซิ่ง และ มวยไทย จากจำนวนนักกีฬาในสังกัดทั้งสิ้นกว่า 550 คน รวมที่มีดีกรีแชมป์โลกในหลากหลายประเภทกีฬาการต่อสู้ 140 คน ซึ่งจะทำให้แฟนๆ สามารถเห็นได้ว่านักกีฬาที่ชื่นชอบนั้นอยู่ในอันดับที่เท่าไหร่กันบ้าง

“ผมรู้สึกตื่นเต้นที่ได้ประกาศการจัดอันดับอย่างเป็นทางการของ วัน แชมเปียนชิพ เป็นครั้งแรก” ชาตรี ศิษย์ยอดธง ประธานและซีอีโอของ วัน แชมเปียนชิพ กล่าว

“การจัดอันดับนี้จะช่วยให้เห็นภาพที่ชัดเจนยิ่งขึ้นว่านักกีฬาของเราสามารถไล่ตามความฝันที่จะเป็นแชมป์โลกไปถึงจุดไหนแล้ว  นอกจากนี้แฟนๆ ยังสามารถติดตามนักกีฬาคนโปรดว่าเส้นทางของพวกเขากำลังขึ้นหรือลงจากการจัดอันดับได้อย่างใกล้ชิด"

ทั้งนี้การจัดอันดับอย่างเป็นทางการจะมีการอัปเดตหลังจบการแข่งขันแต่ละอีเวนต์ โดยผ่านการเห็นชอบจากคณะกรรมการซึ่งเป็นผู้สันทัดกรณีในวงการ (ONE's panel) โดยจะพิจารณาตามหลักเกณฑ์ที่กำหนด อาทิ ผลการแข่งแพ้-ชนะ, ฟอร์มการแข่งขัน และคุณภาพของการแข่งขัน ฯลฯ และจะมีการเผยแพร่สู่สาธารณชนผ่านเว็บไซต์ ONEFC.com และแอปพลิเคชัน ONE Super App.

นี่คือ "อันดับนักกีฬา" อย่างเป็นทางการครั้งแรกของ วัน แชมเปียนชิพ
 
รุ่นสตรอว์เวต (ศิลปะการต่อสู้แบบผสมผสาน)
 
one_200427_0004
แชมป์โลก: “The Passion” โจชัว พาซิโอ
#1 “The Ninja” โยซูเกะ ซารูตะ
#2 “Nobita” โยชิตากะ นาอิโตะ
#3 “The Challenger” เรเน คาตาลัน
#4 “Little Rock” อเล็กซ์ ซิลวา
#5 “Thunder Kid” ลิโต อาดิวัง
 
รุ่นสตรอว์เวต (คิกบ็อกซิ่ง)
 one_200427_0003
แชมป์โลก: สามเอ ไก่ย่างห้าดาว
#1 อัสทิเมียร์ บอร์ซอฟ
#2 "Golden Boy" หวัง จึงกวง
#3 ร็อกกี อ็อกเดน
#4 "Timebomb" จอช ทอนนา
#5 ดาเรน โรลลอง
 
รุ่นสตรอว์เวต (มวยไทย)
 
one_200427_0002
แชมป์โลก: สามเอ ไก่ย่างห้าดาว
#1 "Timebomb" จอช ทอนนา
#2 ร็อกกี อ็อกเดน
#3 ดาเรน โรลลอง
#4 แอนดี ฮาวสัน
#5 รุย โบเทลโฮ
 
รุ่นฟลายเวต (ศิลปะการต่อสู้แบบผสมผสาน)
 
one_200427_0005
แชมป์โลก: "Mikinho" อาเดรียโน โมราเอส
#1 "Mighty Mouse" ดิมิเทรียส จอห์นสัน
#2 "The King" แดนนี คิงกาด
#3 "The Kazakh" ไครัต อักห์เมทอฟ
#4 "Little Piranha" ยูยะ วากามัตสึ
#5 "Lightning" รีซ แม็คลาเรน
 
รุ่นฟลายเวต (คิกบ็อกซิ่ง)
 
one_200427_0006
แชมป์โลก: "Tweety" อิเลียส เอ็นนาฮาชิ
#1 "The Iron Man" รถถัง จิตรเมืองนนท์
#2 "The Kicking Machine" ซุปเปอร์เล็ก เกียรติหมู่ 9
#3 วอลเตอร์ กอนซาลเวส
#4 "The Angel Warrior" พันธ์พยัคฆ์ จิตรเมืองนนท์
#5 "The Sniper" อีเลียส มาห์มูดี
 
รุ่นฟลายเวต (มวยไทย)
 
one_200427_0007
แชมป์โลก: "The Iron Man" รถถัง จิตรเมืองนนท์
#1 "The Angel Warrior" พันธ์พยัคฆ์ จิตรเมืองนนท์
#2 "The Kicking Machine" ซุปเปอร์เล็ก เกียรติหมู่ 9
#3 "The General" โจนาธาน แฮ็กเกอร์ตี
#4 "The Sniper" อีเลียส มาห์มูดี
#5 "The Baby Shark" เพชรดำ เพชรยินดีอะคาเดมี
 
รุ่นแบนตัมเวต (ศิลปะการต่อสู้แบบผสมผสาน)
 
one_200427_0010
แชมป์โลก: "The Flash" บิเบียโน เฟอร์นานเดส
#1 "The Silencer" เควิน เบลิงกอน
#2 โชโก ซาโตะ
#3 ยูซูป ซาดูลาเอฟ
#4 "Stealth" ชูยะ กามิกูโบะ
#5 ไดชิ ทาเกนากะ
 
รุ่นแบนตัมเวต (คิกบ็อกซิ่ง)
 
one_200427_0009
แชมป์โลก: "Babyface Killer" อลาเวอร์ดี รามาซานอฟ
#1 น้องโอ๋ ไก่ย่างห้าดาว
#2 "The Million Dollar Baby" แสงมณี เสถียรมวยไทย
#3 "Muay Thai Boy" จาง เฉิงหลง
#4 "Hitman" เลียม แฮร์ริสัน
#5 รถเหล็ก พี.เค. แสนชัยมวยไทยยิม
 
รุ่นแบนตัมเวต (มวยไทย)
 
one_200427_0008
แชมป์โลก: น้องโอ๋ ไก่ย่างห้าดาว
#1 "The Million Dollar Baby" แสงมณี เสถียรมวยไทย
#2 "The Panther" โบโบ แซกโก
#3 "Left Meteorite" กุหลาบดำ ส.จ.เปี๊ยกอุทัย
#4 "Babyface Killer" อลาเวอร์ดี รามาซานอฟ
#5 "The Elbow Zombie" เมืองไทย พี.เค.แสนชัยมวยไทยยิม
 
รุ่นเฟเธอร์เวต (ศิลปะการต่อสู้แบบผสมผสาน)
 
one_200427_0011
แชมป์โลก: "The Situ-Asian" มาร์ติน เหงียน
#1 "The Warrior" คริสเตียน ลี
#2 "Moushigo" โคโยมิ มัตสึชิมา
#3 ธานฮ์ เล
#4 "MMA Fantasista" เทตสึยะ ยามาดะ
#5 "The Lion Killer" แกรี โทนอน
 
รุ่นเฟเธอร์เวต (คิกบ็อกซิ่ง)
 
one_200427_0012
แชมป์โลก: ว่าง
#1 "The Doctor" จอร์จิโอ เปโตรเซียน
#2 ซุปเปอร์บอน บัญชาเมฆ
#3 ไทฟุน ออสแคน
#4 "AK47" เซมี ซานา
#5 "The Boxing Computer" ยอดแสนไกล ไอเว แฟร์เท็กซ์
 
รุ่นเฟเธอร์เวต (มวยไทย)
 
one_200427_0013
แชมป์โลก: เพชรมรกต เพชรยินดีอะคาเดมี
#1 ซุปเปอร์บอน บัญชาเมฆ
#2 "Kherow" จามาล ยูซูพอฟ
#3 "Smokin' Jo" โจ ณัฐวุฒิ
#4 "AK47" เซมี ซานา
#5 "The Boxing Computer" ยอดแสนไกล ไอเว แฟร์เท็กซ์
 
รุ่นไลต์เวต (ศิลปะการต่อสู้แบบผสมผสาน)
 
one_200427_0016
แชมป์โลก: "The Warrior" คริสเตียน ลี
#1 ยูรี ลาปิคัส
#2 "Dagi" เซยิด กูเซน อาร์สลานาลิเอฟ
#3 "The Archangel" ปีเตอร์ บุยสต์
#4 ทิโมเฟย์ นาสติวคิน
#5 "Tobikan Judan" ชินยะ อาโอกิ
 
รุ่นไลต์เวต (คิกบ็อกซิ่ง)
 
one_200427_0015
แชมป์โลก: "The Immortal" รีเกียน เออร์เซล
#1 "The Natural" นิกี โฮลสเกน
#2 "Dynamite" มุสตาฟา ไฮดา
#3 "The Assassin" แอนโทนี เอ็นโจกัวนี
#4 "Souwer Power" แอนดี ซาวเวอร์
#5 "The Dragon" เอลเลียต คอมพ์ตัน
 
รุ่นอะตอมเวตหญิง (ศิลปะการต่อสู้แบบผสมผสาน)
 
one_200427_0014
แชมป์โลก: "Unstoppable" แองเจลา ลี
#1 "The Menace Fairtex" เดนิส แซมโบอันกา
#2 เมง โบ
#3 "MMA Sister" หลิน เฮอจิน
#4 "V.V" เม ยามากูชิ
#5 "Conviction" จีนา อินยง
 
รุ่นอะตอมเวตหญิง (คิกบ็อกซิ่ง)
 
one_200427_0017
แชมป์โลก: "JT" เจเน็ต ท็อดด์
#1 แสตมป์ แฟร์เท็กซ์
#2 อัลมา ยูนิคู
#3 "Killer Bee" ไค่ ถิง ฉวง
#4 "Ninja" แอนน์ ลิน ฮอกสตัด
#5 "Barbie" เอคาเทรินา วานดารีวา
 
รุ่นอะตอมเวตหญิง (มวยไทย)
 
one_200427_0018
แชมป์โลก: สแตมป์ แฟร์เท็กซ์
#1 "JT" เจเน็ต ท็อดด์
#2 "Ninja" แอนน์ ลิน ฮอกสตัด
#3 อัลมา ยูนิคู
#4 "Barbie" เอคาเทรินา วานดารีวา
#5 รุซมา อาบูบาคาร์
 
รุ่นสตรอว์เวตหญิง (ศิลปะการต่อสู้แบบผสมผสาน)
 
one_200427_0019
แชมป์โลก: "The Panda" ซง จิง หนาน
#1 "No Chill" ทิฟฟานี เตียว
#2 มิเชลล์ นิโคลินี
#3 "Unstoppable" แองเจลา ลี
#4 อายากะ มิอูระ
#5 ไมรา มาซาร์