ครบแล้ว 32 ทีม ศึกยูโรปาลีก พร้อมจับสลาก 16 ธันวาคมนี้

ครบแล้ว 32 ทีม ศึกยูโรปาลีก พร้อมจับสลาก 16 ธันวาคมนี้

ครบแล้ว 32 ทีม ศึกยูโรปาลีก พร้อมจับสลาก 16 ธันวาคมนี้
S! Sport

สนับสนุนเนื้อหา

การแข่งขันฟุตบอล ยูฟา ยูโรปาลีก เสร็จสิ้นการแข่งขันในรอบแบ่งกลุ่ม ซึ่งได้ 24 ทีมผ่านเข้าสู่รอบต่อไป พร้อมกันนี้ รวมกับอีก 8 ทีม ที่ตกลงมาจากถ้วยใหญ่อย่างยูฟา แชมเปียนส์ ลีก ทำให้เวลานี้ได้ 32 ทีมเป็นที่เรียบร้อย

ในรอบ 32 ทีม จะทำการจับสลาก ประกบคู่ในวันจันทร์ที่ 16 ธันวาคมนี้ ณ สำนักงานใหญ่ของ ยูฟ่า ที่เมืองนียง ประเทศสวิตเซอร์แลนด์ (จับสลากต่อจากฟุตบอลยูฟา แชมเปี้ยนส์ ลีก)

โดยในรอบนี้ ทีมที่ได้อันดับ 1 ของกลุ่มทั้ง 12 กลุ่ม จะได้เป็นทีมวาง และอีก 4 ทีมที่มีคะแนนดีที่สุดจาก 8 ทีมที่หล่นลงมาจากแชมเปียนส์ ลีก จะได้เป็นทีมวาง

ซึ่งจากแต้มในรอบแบ่งกลุ่ม อาแจ็กซ์ อัมสเตอร์ดัม , เร้ดบูลล์ ซัลซ์บวร์ก , อินเตอร์ มิลาน  และ เบนฟิก้า คือ 4 ทีมที่มีแต้มดีที่สุด จะได้เป็นทีมวาง

ในรอบนี้ทีมที่มาจากชาติเดียวกัน จะยังไม่เจอกันในรอบนี้  และทีมวางจะออกไปเยือนก่อน และได้กลับมาเล่นในรังของตัวเองในเกมเลกที่สอง ซึ่งการแข่งขันเลกแรก จะมีขึ้นในวันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2020 ส่วนเลกสองมีขึ้นในวันที่ 27 กุมภาพันธ์ 2020 ส่วนในรอบรอบ 16 ทีมสุดท้ายเป็นต้นไปทุกทีมสามารถเจอกันได้หมด
paสรุป 32 ทีมสุดท้าย ฟุตบอลยูโรปาลีก  
กลุ่ม  เอ
- เซบีย่า (แชมป์กลุ่ม)
- อาโปแอล นิโกเซีย (รองแชมป์กลุ่ม)

กลุ่ม บี
- มัลโม (แชมป์กลุ่ม)
- เอฟซี โคเปนเฮเก้น (รองแชมป์กลุ่ม)

กลุ่ม ซี
- บาเซิ่ล (แชมป์กลุ่ม)
- เคตาเฟ่ (รองแชมป์กลุ่ม)

กลุ่ม ดี
- แอลเอเอสเค ลินซ์ (แชมป์กลุ่ม)
- สปอร์ติ้ง ลิสบอน (รองแชมป์กลุ่ม)

กลุ่ม อี
- เซลติก (แชมป์กลุ่ม)
- ซีเอฟอาร์ คลูช (รองแชมป์กลุ่ม)    

กลุ่ม เอฟ
- อาร์เซน่อล (แชมป์กลุ่ม)
- ไอน์ทรัค แฟร้งค์เฟิร์ต (รองแชมป์กลุ่ม)

กลุ่ม จี
- ปอร์โต้ (แชมป์กลุ่ม)
- เรนเจอร์ส (รองแชมป์กลุ่ม)

กลุ่ม เอช
- เอสปันญ่อล (แชมป์กลุ่ม)
- ลูโดโกเร็ตส์ ราซกราด (รองแชมป์กลุ่ม)

กลุ่ม ไอ
- เกนท์ (แชมป์กลุ่ม ไอ)
- เฟาเอฟแอล โวล์ฟสบวร์ก (รองแชมป์กลุ่ม)

กลุ่ม เจ
- อิสตันบูล บาซัคเซเฮียร์ (แชมป์กลุ่ม)
- อาแอส โรม่า (รองแชมป์กลุ่ม)

กลุ่ม เค
- บราก้า (แชมป์กลุ่ม)
- วูล์ฟแฮมป์ตัน วันเดอเรอร์ส (รองแชมป์)

กลุ่ม แอล
- แมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด (แชมป์กลุ่ม)
- อาแซด อัล์คมาร์ (รองแชมป์กลุ่ม)

8 ทีม ที่ได้อันดับ 3 จากรอบแบ่งกลุ่ม แชมเปี้ยนส์ ลีก
- อาแจ็กซ์ อัมสเตอร์ดัม  
- เร้ดบูลล์ ซัลซ์บวร์ก
- อินเตอร์ มิลาน  
- เบนฟิก้า  
- ไบเออร์ เลเวอร์คูเซ่น  
- ชัคตาร์ โดเน็ตสค์  
- โอลิมเปียกอส  
- คลับ บรูช