สรุปผลงานของนักกีฬาไทยในเอเชียนเกมส์

สรุปผลงานของนักกีฬาไทยในเอเชียนเกมส์
S! Sport

สนับสนุนเนื้อหา

สรุปผลงานของนักกีฬาไทย ในการแข่งขันเอเชียนเกมส์ ครั้งที่ 17 ประจำวันที่ 30 กันยายน 2014


ฟุตบอลชาย รอบรองชนะเลิศ ที่สนามอินชอน มุนฮัค สเตเดี้ยม
เกาหลีใต้ ชนะ ไทย 0-2

เซปักตะกร้อ ที่ บุนชอน ยิมเนเซียม
ทีมเดี่ยวชาย รอบแรก
ไทย ชนะ  พม่า 2-0 เซต (21-13, 21-10)
ไทย ชนะ จีน 2-0 เซต (21-16, 21-4)

ทีมเดี่ยวหญิง
ไทย ชนะ ญี่ปุ่น 2-0 เซต (21-10, 21-5)

 
วอลเลย์บอล ที่อันซาน ซังรอกซูยิมเนเซียม
ทีมหญิง รอบรองชนะเลิศ
จีน ชนะ ไทย 3-1 เซต (19-25,25-23,25-15,25-19)


ซอฟท์บอล ที่สนามเบสบอล ซองโด เอลเอ็นจีน สเตเดี้ยม
ทีมหญิง รอบแรก
ฟิลิปปินส์ ชนะ ไทย 13-0



 
เทควันโด ชิง 4 ทอง ที่กังฮวา ดอลเมินยิมเนเซียม
รุ่น 49 กก.หญิง
เหรียญทอง -ไทย (ชนาธิป ซ้อนขำ)
เหรียญเงิน - จีน
เหรียญทองแดง - ฟิลิปปินส์/ไต้หวัน

รุ่น 53 กก.หญิง
เหรียญทอง - ไต้หวัน
เหรียญเงิน - เกาหลีใต้
เหรียญทองแดง - อิหร่าน/จีน
*ไทย (สริตา พ่องศรี) ตกรอบก่อนรองชนะเลิศ

รุ่น 74 กก.ชาย
เหรียญทอง - อิหร่าน
เหรียญเงิน - อุซเบกิสถาน
เหรียญทองแดง - ฟิลิปปินส์/เกาหลีใต้  
* ไทย (รอบก่อนรองชนะเลิศ พีระเทพ ศิลาอ่อน แพ้ อุซเบกิสถาน 1-13)

รุ่น 87 กก.ชาย
เหรียญทอง - อุซเบกิสถาน
เหรียญเงิน - จีน
เหรียญทองแดง - เกาหลีใต้/ไทย (ณัฐภัทร ตันตรามาทย์)

 

เรือใบ ที่ สนามเรือใบ วังซานมารีน่า
ออปติมิสต์ชาย
เหรียญทอง - เกาหลีใต้
เหรียญเงิน - มาเลเซีย
เหรียญทองแดง -  ไทย (สุธน แย้มพินิจ)

เรเซอร์เรเดียล หญิง
เหรียญทอง - จีน
เหรียญเงิน - ญี่ปุ่น
เหรียญทองแดง - ไทย (กมลวรรณ จันทร์ยิ้ม)

โฮบี้16
เหรียญทอง - เกาหลีใต้
เหรียญเงิน - ไทย (ดำรงค์ศัก วงศ์ทิม / กฤษฎา วงศ์ทิม)
เหรียญทองแดง - ฮ่องกง

ทเวนตี้ไนเนอร์ หญิง
เหรียญทอง - ไทย (นพเก้า พูนพัฒน์ / นิชาภา ไหวไว)
เหรียญเงิน - สิงคโปร์
เหรียญทองแดง - อินเดีย

ออปติมิสต์หญิง
เหรียญทอง - สิงคโปร์
เหรียญเงิน - จีน
เหรียญทองแดง - ไทย (กมลชนก กล้าหาญ)

เลเซอร์ชาย
เหรียญทอง - เกาหลีใต้
เหรียญเงิน - มาเลเซีย
เหรียญทองแดง - สิงคโปร์
* ไทย (อันดับ 4 กีรติ บัวลง)


เรือใบ 420 ชาย
เหรียญทอง - มาเลเซีย
เหรียญเงิน - ญี่ปุ่น
เหรียญทองแดง - สิงคโปร์
* ไทย (อันดับ 4 จิรวัฒน์ จาดคล้าย, ศราวุธ เพชรศิริ)


เรือใบ 470 ชาย
เหรียญทอง - เกาหลีใต้
เหรียญเงิน - ญี่ปุ่น
เหรียญทองแดง - จีน
* ไทย (อันดับ 4 นาวี ธรรมสุนทร / ณัฐ บุตรมารศรี)

 
วินด์เซิร์ฟ ชิง 4 ทอง ที่ สนามเรือใบ วังซานมารีน่า
มิสทรัลวันดีไซน์ ชาย
เหรียญทอง - ฮ่องกง
เหรียญเงิน -  ไทย (ณัฐพงษ์ โพธิ์นพรัตน์)
เหรียญทองแดง - จีน

อาร์เอสเอกซ์ชาย
เหรียญทอง - จีน
เหรียญเงิน - ฮ่องกง
เหรียญทองแดง - ไทย (เอก บุญสวัสดิ์)

อาร์เอสวันหญิง
เหรียญทอง - จีน
เหรียญเงิน - ฮ่องกง
เหรียญทองแดง - ไทย (ศิริพร ดวงแก้ว)

อาร์เอสเอกซ์หญิง
เหรียญทอง - ฮ่องกง
เหรียญเงิน - จีน
เหรียญทองแดง - ไทย (สโรชา พุ่มไพร)


จักรยานเสือภูเขา ชิง 2 ทอง ที่ยองจองเบกันซัน เอ็มทีบี คอร์ท  
ครอสคันทรีชาย
เหรียญทอง - จีน
เหรียญเงิน - ฮ่องกง
เหรียญทองแดง - ญี่ปุ่น
* ไทย ทำเวลาดีที่สุดอันดับที่ 8 (กีรติ สุขประสาท 1.51.35 นาที)



ออลอีเวนต์ชาย
เหรียญทอง - เกาหลีใต้
เหรียญเงิน - ไทย (ญาณพล ลาภอาภารัตน์)
เหรียญทองแดง - เกาหลีใต้

 

โบว์ลิ่ง ชิง 4 ทอง ที่อันยาง ยิมเนเซียม
ทีมชาย 5 คน
เหรียญทอง - เกาหลีใต้
เหรียญเงิน - ฮ่องกง
เหรียญทองแดง - มาเลเซีย
*ไทย อันดับ 8 (อรรณพ อารมณ์สราญนนท์,ภานุรุจ วิไลลักษณ์,อธิษฐรัตน์ เช็ง,สิทธิพล คุณอักษร,ญาณพล ลาภอาภารัตน์)



เทนนิส ชิง 2 ทอง ที่โยรูมุน เทนนิสคอร์ท
หญิงเดี่ยว รอบชิงชนะเลิศ
เหรียญทอง - จีน
เหรียญเงิน - ไทย (ลักษิกา คำขำ)
เหรียญทองแดง - ญี่ปุ่น

 

ขี่ม้า ชิง 1 ทอง ที่สนามขี่ม้า ดรีม พาร์ค
กระโดดข้ามเครื่องกีดขวาง
เหรียญทอง - ซาอุดิอาระเบีย
เหรียญเงิน - ญี่ปุ่น
เหรียญทองแดง - ญี่ปุ่น
* ไทย (สายลับ เลิศรัตนชัย ไม่ติด 1 ใน 10 ในรอบชิงฯ, เสียงซอ เลิศรัตนชัย ในไฟนัล บี ติดอันดับ 15)

 

กรีฑา ชิง 4 ทอง ที่ อินชอน เอเซียด เมน สเตเดี้ยม
กระโดดค้ำหญิง
เหรียญทอง - จีน
เหรียญเงิน- ญี่ปุ่น
เหรียญทองแดง - เกาหลีใต้
*ไทย อันดับ 6 (ชญานิสา ชมชื่นดี)

กระโดดไกลชาย
เหรียญทอง - จีน
เหรียญเงิน - เกาหลีใต้
เหรียญทองแดง - จีน
*ไทย อันดับ 4 (ศุภนร ศุขสวัสดิ ณ อยุธยา)

วิ่งข้าวรั้ว 110 ม. ชาย
เหรียญทอง - จีน
เหรียญเงิน - เกาหลีใต้
เหรียญทองแดง - ไทย  (จำรัส ฤทธิเดช)

รั้ว 100 ม.หญิง รอบแรก
ไทย (อันดับ 5 วัลลภา พันธุ์สูงเนิน 13.77 วินาที (ไม่ผ่านรอบคัดเลือก)

วิ่ง 200 ม.หญิง รอบแรก
ไทย (อันดับ 6 ขวัญฤทัย ปากดี 24.93 วินาที (ไม่ผ่านรอบคัดเลือก)

วิ่ง 200 ม.ชาย รอบแรก
ไทย (อันดับ 6 ศุภชัย ฉิมดี 21.78 วินาที (ผ่านเข้าสู่รอบรองฯ))

 

เทเบิลเทนนิส
คู่ผสม รอบ 16 คู่
ภาดาศักดิ์ ตันวิริยะเวชกุล / สุธาสินี เสวตรบุตร แพ้ คิม มิน เซียก / จอน จี ฮี (เกาหลีใต้) 1-3 เกม

 

รักบี้ฟุตบอล ที่ นัมดง เอเซียด รักบี้ ฟิลด์
ทีมหญิง 7 คน  รอบแรก   
นัดแรก ไทย ชนะ  มาเลเซีย  52-0 จุด
นัดที่สอง ไทย แพ้ ฮ่องกง 14-33 จุด                                                                                                

ทีมชาย 7 คน  รอบแรก
นัดแรก ไทย ชนะ มาเลเซีย 17-10 จุด
นัดที่สอง ไทย แพ้ ญี่ปุ่น 0-61 จุด