ณเดชน์-ญาญ่า คว้าโทรทัศน์ทองคำ ครั้งที่ 32 "รากนครา" ซิวละคร

ณเดชน์-ญาญ่า คว้าโทรทัศน์ทองคำ ครั้งที่ 32 "รากนครา" ซิวละคร
S! News

สนับสนุนเนื้อหา

พิธีประกาศรางวัล โทรทัศน์ทองคำ ครั้งที่ 32 ประจำปี 2560 จัดขึ้นภายใต้แนวคิด "สีสันวัฒนธรรมไทย ร้อยใจคนทีวี" ณ หอประชุมใหญ่ ศูนย์วัฒนธรรม เมื่อช่วงเย็นวันนี้ (31 มี.ค.) มีศิลปินนักแสดงและคนในวงการสื่อร่วมงานเป็นจำนวนมาก สำหรับรางวัลเกียรติยศคนทีวีในปีนี้ ได้แก่ จินตนา จุลกะเสวี, ไตรภพ ลิมปพัทธ์, ปัญญา นิรันดร์กุล, วิทวัจน์ สุนทรวิเนตร์ และผลรางวัลจากทุกสาขา มีดังนี้

ประเภทสถานี ประกอบด้วย

รางวัลสถานีส่งเสริมด้านรายการข่าวดีเด่น ได้แก่ สถานีโทรทัศน์ Spring News
รางวัลสถานีส่งเสริมรายการกีฬาดีเด่น ได้แก่ สถานีโทรทัศน์ไทยรัฐทีวี
รางวัลสถานีส่งเสริมรายการเด็กเยาวชนสตรีและครอบครัวดีเด่น ได้แก่ สถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส
รางวัลสถานีส่งเสริมความรู้และศิลปะวัฒนธรรมดีเด่น ได้แก่ สถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส

ประเภทรายการเด็กเยาวชน สตรี และครอบครัว ประกอบด้วย

รางวัลรายการส่งเสริมเยาวชนดีเด่น ได้แก่ เมืองนิรมิต แห่งจิตตนคร
รางวัลละครส่งเสริมเยาวชนดีเด่น ได้แก่ น้องใหม่ร้ายบริสุทธิ์ สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

ประเภทรายการส่งเสริมความรู้และศิลปวัฒนธรรม ประกอบด้วย

รางวัลรายการส่งเสริมศิลปะวัฒนธรรมดีเด่น รายการเรื่องจริงยิ่งต้องเล่า Fact Fiction สถานีโทรทัศน์ Spring News
รายการส่งเสริมความรู้ทั่วไปดีเด่นได้แก่ รายการโยเดียที่คิด(ไม่)ถึง สถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส

ประเภทรายการกีฬา ประกอบด้วย

รางวัลส่งเสริมกีฬาดีเด่น ได้แก่ รายการหัวใจนักสู้สถานีโทรทัศน์ TRUE 4 U

ประเภทรายการข่าวและสถานการณ์ปัจจุบัน ประกอบด้วย

รางวัลผู้สื่อข่าวดีเด่น ได้แก่ มนตรี อุดมพงษ์ สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
รางวัลรายการวิเคราะห์เจาะลึกสถานการณ์ดีเด่น ได้แก่ รายการไทยรัฐเจาะประเด็น สถานีโทรทัศน์ไทยรัฐทีวี

ประเภทผู้พากษ์และผู้บรรยาย ประกอบด้วย

รางวัลผู้บรรยายกีฬาดีเด่น ได้แก่ สาธิต กรีกุล สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
รางวัลผู้พากย์ดีเด่น ได้แก่ นพวรรณ เหมะบุตร การ์ตูนเรื่อง ชินจังจอมแก่น สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
รางวัลผู้บรรยายสารคดีดีเด่น ได้แก่ สายสวรรค์ ขยันยิ่ง สารคดีจดหมายเหตุรัตนโกสินทร์ สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

ประเภทพิธีกรหรือผู้ดำเนินรายการ ประกอบด้วย

รางวัลพิธีกรประเภททีมดีเด่น ได้แก่ สายทิพย์ มนตรีกุล ณ อยุธยา / นภาพร ไตรวิทย์วารีกุล / ภูวนาถ คุณผลิน จากรายการคลับฟรายเดย์โชว์ สถานีโทรทัศน์ GMM25
รางวัลพิธีกรประเภทเดี่ยวดีเด่น ได้แก่ นิติ ชัยชิตาทร จากรายการ ทอล์ก-กะ-เทย Tonight สถานีโทรทัศน์ GMM25

ประเภทรายการเกมโชว์และปกิณกะ ประกอบด้วย
รางวัลรายการเกมโชว์ดีเด่น ได้แก่ รายการ Davinci เกมถอดรหัส สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
รางวัลรายการปกิณกะดีเด่น ได้แก่ รายการคาราวานสำราญใจ สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

ประเภทละคร ประกอบด้วย

รางวัลเพลงละครดีเด่น ได้แก่ เพลง ราชินีหมอลำ ขับร้องโดย หนึ่งธิดา โสภณ จากละครเรื่อง ราชินีหมอลำ สถานีโทรทัศน์ช่อง one31
รางวัลองค์ประกอบศิลป์ดีเด่น ได้แก่ รากนครา โดย แอคอาร์ตเจเนเรชั่น สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
รางวัลละครสร้างสรรค์สังคมดีเด่น ได้แก่ The Single Mom คุณแม่เลี้ยงเดี่ยวหัวใจฟรุ้งฟริ้ง โดยมาสเตอร์วัน วิดีโอ โปรดักชั่น สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
รางวัลบทละครโทรทัศน์ดีเด่น ได้แก่ ณัฐิยา ศิรกรวิไล จากละครเรื่อง เพลิงบุญ โดย เมคเกอร์ วาย จำกัด สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
รางวัลผู้กำกับดีเด่น ได้แก่ พงษ์พัฒน์ วชิรบรรจง จากละครเรื่อง รากนครา โดย แอคอาร์ต เจเนเรชั่น สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
รางวัลดาราสนับสนุนชายดีเด่น ได้แก่ หลุยส์ สก็อต จากละครเรื่อง เพลิงบุญ สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
รางวัลดาราสนับสนุนหญิงดีเด่น ได้แก่ ทัศนียา การสมนุช จากละครเรื่อง เพลิงพระนาง สถานีโทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7
รางวัลดารานำชายดีเด่น ได้แก่ ณเดชน์ คูกิมิยะ จากละครเรื่อง เล่ห์ลับสลับร่าง สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
รางวัลดารานำหญิงดีเด่น ได้แก่ อุรัสยา เสปอร์บันด์ จากละครเรื่อง คลื่นชีวิต สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
รางวัลละครดีเด่น ได้แก่ รากนครา สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

เรื่องล่าสุดของหมวด บันเทิง

ดูหมวด บันเทิง ทั้งหมด