ประกาศผลรางวัลโทรทัศน์ทองคำ ครั้งที่ 26

ประกาศผลรางวัลโทรทัศน์ทองคำ ครั้งที่ 26
S! News

สนับสนุนเนื้อหา

เป็นอีกรางวัลที่มอบแด่คนบันเทิงในฝั่งจอแก้ว ทั้งเบื้องหน้าและเบื้องหลัง สำหรับรางวัลโทรทัศน์ทองคำ ซึ่งปีนี้เป็น ครั้งที่ 26 ประจำปี 2554 ณ หอประชุมใหญ่ กรมประชาสัมพันธ์ ภายใต้ชื่อ "โทรทัศน์ทองคำ รางวัลเกียรติยศคนทีวี

สำหรับผลรางวัลโทรทัศน์ทองคำ ครั้งที่ 26 ประจำปี 2554 มีดังต่อไปนี้

 

ประเภทละคร 

รางวัลเพลงนำละครดีเด่น ได้แก่ เพลงเพียงได้เคียงเธอ จาก  รอยไหม โดย แอ๊คอาร์ต เจเนเรชั่น สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3 ขับร้องโดย: ศรีไศล สุชาติวุฒิ

รางวัลละครสร้างสรรค์สังคมดีเด่น  ได้แก่ คู่เดือด จาก ทีวีซีน สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3

รางวัลองค์ประกอบศิลป์ดีเด่น ได้แก่ รอยไหม จาก แอ๊คอาร์ต เจเนเรชั่น สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3

รางวัลบทละครโทรทัศน์ดีเด่น ได้แก่ ทาสรัก โดย นันทวรรณ รุ่งวงศ์พาณิชย์ จาก ละครไท สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3

รางวัลผู้กำกับดีเด่น ได้แก่ รอยไหม โดย พงษ์พัฒน์ วชิรบรรจง จาก แอ๊คอาร์ต เจเนเรชั่น สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3

รางวัลดาราสนับสนุนหญิงดีเด่น ได้แก่ ณัฐริกา ธรรมปรีดานันท์ จาก มงกุฎดอกส้ม โดย บรอดคาซท์ไทย เทเลวิชั่น สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3

รางวัลดาราสนับสนุนชายดีเด่น ได้แก่ หลุยส์ สก๊อต จาก ดอกส้มสีทอง โดย บรอดคาซท์ไทย เทเลวิชั่น สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3

รางวัลดารานำหญิงดีเด่น ได้แก่ อารยา เอ ฮาร์เก็ต จาก ดอกส้มสีทอง โดย บรอดคาซท์ไทย เทเลวิชั่น สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3

รางวัลดารานำชายดีเด่น ได้แก่ ภาคิน คำวิลัยศักดิ์ จาก เรือนแพ โดย เอ็กแซ็กท์ แอนด์ ซีเนริโอ สถานีวิทยุโทรทัศน์กองทัพบก ช่อง 5

รางวัลละครดีเด่น ได้แก่ รอยไหม จาก แอ๊คอาร์ต เจเนเรชั่น สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3

รางวัลเกียรติยศคนทีวี ได้แก่

พลตรีประพาศ สกุนตนาค,วิเชียร พรหมจรรย์ และภัทรจารีย์ อัยศิริ (นักสร้างสรรค์)

 

ประเภทเพลง และมิวสิกวิดีโอ

รางวัลมิวสิกวิดีโอเพลงไทยสากลดีเด่น ได้แก่ เพลง ยิ่งลึกซึ้งยิ่งหวั่นไหว ศิลปิน:  นิว-จิ๋ว ผู้กำกับ: เอกสิทธิ์ ตระกูลเกษมสุข อัลบั้ม : Next Step จาก : GMM Grammy

 

สำหรับรางวัลอื่นๆ มีดังต่อไปนี้ 

รางวัลสถานีดีเด่น ด้านข่าว ได้แก่ สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3 

รางวัลสถานีส่งเสริมรายการกีฬาดีเด่น ได้แก่ สถานีโทรทัศน์สีกองทัพบก ช่อง 7

รางวัลสถานีส่งเสริมรายการเด็กเยาวชน สตรี และครอบครัวดีเด่น ได้แก่ สถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส

รางวัลการรายงานข่าวในสถานการณ์ปัจจุบันดีเด่น ได้แก่ สถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส 

รางวัลผู้สื่อข่าวดีเด่น ได้แก่ บัญชา ชุมชัยเวทย์ สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3 

รางวัลรายการส่งเสริมกีฬาดีเด่น ได้แก่ เคล็ดลับทีมชาติ ผลิตโดย บริษัทวี อาร์ ทรี จำกัด สนับสนุนโดยการกีฬาแห่งประเทศไทย สถานีโทรทัศน์สีกองทัพบก ช่อง 7

รางวัลทีมผู้พากย์การ์ตูนดีเด่น ได้แก่ การ์ตูนเรื่อง เบิร์ดแลนด์ แดนมหัศจรรย์ สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3 

รางวัลทีมผู้พากย์ภาพยนตร์ต่างประเทศดีเด่น ได้แก่จากภาพยนต์เรื่อง อลิซาเบธ ราชินีบัลลังก์ทอง สถานีโทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7 

รางวัลรายการเกมโชว์ดีเด่น ได้แก่รายการ ราชรถมาเกย ผลิตโดย เวิร์คพ้อยต์ฯ ทางโมเดิร์นไนน์ทีวี

รางวัลรายการเด็กดีเด่น ได้แก่ รายการการ์ตูน เชลล์ดอนซีซั่น 3 ผลิตโดย บริษัทเชลล์ฮัท เอ็นเทอร์เทนเมนท์ จำกัด สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3 

รางวัลละครเด็ก และเยาวชนดีเด่น ได้แก่ ละครเรื่อง หลวงตามหาชน ผลิตโดย บริษัททีวีธันเดอร์ จำกัด สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3

รางวัลรายการสตรีดีเด่น ได้แก่ รายการ ผู้หญิงถึงผู้หญิง ผลิตโดย สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3

รางวัลรายการครอบครัวดีเด่น ได้แก่ รายการกลมกิ๊ก ผลิตโดย บริษัททริปเปิ้ลทู ร่วมกับ บริษัทเจเอสแอล โกบอลมีเดียจำกัด สถานีวิทยุโทรทัศน์กองทัพบก ช่อง5

รางวัลรายการส่งเสริมความรู้ทั่วไปดีเด่น ได้แก่ รายการวิทยสัประยุทธ์ ผลิตโดย บริษัทเวิร์คพ้อยฯ สถานีวิทยุโทรทัศน์กองทัพบก ช่อง5

รางวัลรายการส่งเสริมศิลปวัฒนธรรมดีเด่น ได้แก่ รายการพื้นที่ชีวิต ผลิตโดย สถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส 

รางวัลรายการส่งเสริมศิลปวัฒนธรรมดีเด่น(ประเภทรายการสั้น) ได้แก่ รายการเด็กสืบโขน ผลิตโดย สถานีโทรทัศน์สีกองทัพบก ช่อง 7

รางวัลรายการเทิดพระเกียรติ ได้แก่ รายการประเทศไทยโชคดีที่มีในหลวง ผลิตโดย กลุ่มนิสิตเก่านิเทศศาสตร์จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย สถานีโทรทัศน์โมเดิร์นไนน์ทีวี และ  สถานีวิทยุโทรทัศน์แห่งประเทศไทย

รางวัลผู้ดำเนินรายการชายดีเด่น ได้แก่ วู้ดดี้ วุฒิธร มิลินทจินดา จากรายการ วู้ดดี้เกิดมาคุย ผลิตโดย บริษัทวู้ดดี้เวิลด์ สถานีโทรทัศน์โมเดิร์นไนน์ทีวี

รางวัลผู้ดำเนินรายการหญิงดีเด่น ได้แก่ อรอุมา เกษตรพืชผล จากรายการสถานีประชาชน ผลิตโดย สถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส