ประกาศแล้ว! ผลรางวัลออสการ์ครั้งที่ 83

ประกาศออกมาแล้ว สำหรับผลรางวัลออสการ์ครั้งที่ 83 โดยหนังขวัญใจนักวิจารณ์จากอังกฤษเรื่อง The King's Speech หรือชื่อไทยว่า ประกาศก้องจอมราชา สามารถคว้ารางวัลใหญ่ได้ 4 สาขา รวมถึง ภาพยนตร์ยอดเยี่ยม ขณะที่ภาพยนตร์คาวบอยรีเมคเรื่อง True Grit เข้าชิงทั้งหมด 10 สาขา ผลงานของสองพี่น้องโคเอน ที่เคยคว้าออสการ์มาแล้วจากผลงานเรื่อง No Country for Old Men เมื่อปี 2007 ไม่สามารถเก็บรางวัลได้เลย ส่วนอีกหนึ่งตัวเต็งอย่าง The Social Network ผลงานการกำกับของ เดวิด ฟินเชอร์ ได้ตุ๊กตาทองมาเพียง 3 ตัว จากการเข้าชิง 8 สาขา สำหรับรางวัลในสาขาการแสดง ก็เป็นไปตามความคาดหมาย โดยตัวเต็งอย่าง คอลิน เฟิร์ธ และ นาตาลี พอร์ตแมน สามารถคว้านำชาย-นำหญิง ยอดเยี่ยมมาครองได้สำเร็จ โดยงานมอบรางวัลออสการ์ครั้งที่ 83 จะจัดขึ้นเมื่อช่วงเช้าวันนี้(28 ก.พ.) ตามเวลาในไทย ที่ โกดัก เธียเตอร์ ในนครลอสแอนเจลิส รัฐแคลิฟอร์เนีย โดยได้สองนักแสดงดาวรุ่งอย่าง เจมส์ ฟรังโก้ และสาว แอน แฮทธาเวย์รับหน้าที่เป็นพิธีกรดำเนินรายการ

รายชื่อผู้ได้รับรางวัลออสการ์ครั้งที่ 83


ภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

- The King's Speech - 127 Hours - Black Swan - The Fighter - Inception - The Kids Are All Right - The Social Network - Toy Story 3 - True Grit - Winter's Bone


ผู้กำกับยอดเยี่ยม

- ทอม ฮูเปอร์ : The King's Speech - แดเรน อโรนอฟสกี้ : Black Swan - อีธาน โคเอน, โจเอล โคเอน : True Grit - เดวิด ฟินเชอร์ : The Social Network - เดวิด โอ. รัสเซลล์ : The Fighter


นักแสดงนำชายยอดเยี่ยม

- คอลิน เฟิร์ธ : The King's Speech - ซาเวียร์ บาร์เดม : Biutiful - เจฟ บริเดเจส : True Grit - เจซซี่ ไอเซนเบิร์ก : The Social Network - เจมส์ ฟรังโก้ : 127 Hours


นักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม

- นาตาลี พอร์ตแมน : Black Swan - แอนเน็ท เบนนิ่ง : The Kids Are All Right - นิโคล คิดแมน : Rabbit Hole - เจนนิเฟอร์ ลอว์เรนซ์ : Winter's Bone - มิเชล วิลเลียมส์ : Blue Valentine นักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม

- คริสเตียน เบล : The Fighter - จอห์น ฮอว์กส์ : Winter's Bone - เจเรมี่ เรนเนอร์ : The Town - มาร์ค รัฟฟาโล : The Kids Are All Right - เจฟฟรีย์ รัช : The King's Speech

 

นักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม

- เมลิซ่า ลีโอ : The Fighter - เอมี่ อดัมส์ : The Fighter - เฮเลน่า บอนแฮม คาร์เตอร์ : The King's Speech - เฮลี สไตเฟลด์ : True Grit - แจ็คกี วีเวอร์ : Animal Kingdom


บทภาพยนตร์ดัดแปลงยอดเยี่ยม

- The Social Network : Aaron Sorkin (อารอน ซอร์กิ้น) - 127 Hours : Danny Boyle, Simon Beaufoy - Toy Story 3 : Michael Arndt, John Lasseter, Andrew Stanton, Lee Unkrich - True Grit : Joel Coen, Ethan Coen - Winter's Bone : Debra Granik, Anne Rosellini

 

บทภาพยนตร์ดั้งเดิมยอดเยี่ยม

- The King's Speech : David Seidler(เดวิด ไซด์เลอร์) - Another Year : Mike Leigh - The Fighter : Scott Silver, Paul Tamasy, Eric Johnson - Inception : Christopher Nolan - The Kids Are All Right : Lisa Cholodenko, Stuart Blumberg


ภาพยนตร์อนิเมชั่นยอดเยี่ยม

- Toy Story 3 - How to Train Your Dragon - L'illusionniste

 

อนิเมชั่นขนาดสั้นยอดเยี่ยม

- The Lost Thing - Day & Night - The Gruffalo - Let's Pollute - Madagascar, carnet de voyage

 

ภาพยนตร์สารคดียอดเยี่ยม

- Inside Job : Charles Ferguson - Exit Through the Gift Shop : Banksy - GasLand : Josh Fox - Restrepo : Tim Hetherington, Sebastian Junger - Waste Land : Lucy Walker


สารคดีขนาดสั้นยอดเยี่ยม

- Strangers No More (โดย Shaun Tan และ Andrew Ruhemann) - Killing in the Name - Poster Girl - Sun Come Up - The Warriors of Qiugang

 

ภาพยนตร์สั้นยอดเยี่ยม

- God of Love - The Confession - The Crush - Na Wewe - Wish 143

 

หนังภาษาต่างประเทศยอดเยี่ยม

- Haevnen : Susanne Bier(เดนมาร์ก) - Biutiful : Alejandro González Iñárritu(Mexico) - Kynodontas : Giorgos Lanthimos(Greece) - Incendies : Denis Villeneuve(Canada) - Hors-la-loi : Rachid Bouchareb(Algeria)

ตัดต่อภาพยนตร์ยอดเยี่ยม - The Social Network : Kirk Baxter, Angus Wall - 127 Hours : Jon Harris - Black Swan : Andrew Weisblum - The Fighter : Pamela Martin - The King's Speech : Tariq Anwar

แต่งหน้ายอดเยี่ยม - The Wolfman (โดย Rick Baker และ Dave Elsey) - Barney's Version - The Way Back


กำกับศิลป์ยอดเยี่ยม - Alice in Wonderland : Stefan Dechant - Harry Potter and the Deathly Hallows: Part 1 : Andrew Ackland-Snow - Inception : Guy Hendrix Dyas - The King's Speech : Netty Chapman - True Grit : Stefan Dechant

ถ่ายภาพยอดเยี่ยม - Inception : Wally Pfister - Black Swan : Matthew Libatique - The King's Speech : Danny Cohen - The Social Network : Jeff Cronenweth - True Grit : Roger Deakins

ดนตรีประกอบยอดเยี่ยม - The Social Network : Trent Reznor, Atticus Ross - 127 Hours : A.R. Rahman - How to Train Your Dragon : John Powell - Inception : Hans Zimmer - The King's Speech : Alexandre Desplat

เพลงประกอบภาพยนตร์ยอดเยี่ยม - Toy Story 3 : Randy Newman ("We Belong Together") - 127 Hours : A.R. Rahman, Rollo Armstrong, Dido("If I Rise") - Country Strong : Bob DiPiero, Tom Douglas, Hillary Lindsey, Troy Verges("Coming Home") - Tangled : Alan Menken, Glenn Slater("I See the Light")

บันทึกเสียงยอดเยี่ยม - Inception (โดย Lora Hirschberg, Gary A. Rizzo และ Ed Novick) - The King's Speech - Salt - The Social Network - True Grit

ตัดต่อเสียงยอดเยี่ยม - Inception (โดย Richard King) - Toy Story 3 - TRON: Legacy - True Grit - Unstoppable

เทคนิคพิเศษยอดเยี่ยม - Inception (โดย Paul Franklin, Chris Corbould, Andrew Lockley และ Peter Bebb) - Alice in Wonderland - Harry Potter and the Deathly Hallows: Part 1 - Hereafter - Iron Man 2

 

 

ออกแบบเครื่องแต่งกายยอดเยี่ยม  - Alice in Wonderland : Colleen Atwood - Io sono l'amore : Antonella Cannarozzi - The King's Speech : Jenny Beavan - The Tempest : Sandy Powell - True Grit : Mary Zophres

ติดตามSanook! Movie

เช็ครอบหนัง โปรแกรมหนัง หนังใหม่ ดูหนัง ตัวอย่างหนังใหม่