รายชื่อผู้เข้าชิงและผลการประกาศ OSCARS 2005 สาขาต่างๆ

 รายชื่อผู้ที่ได้เข้าชิงรางวัลออสการ์ครั้งที่ 78 ประกาศออกมาแล้ว กับรายชื่อผู้เข้าชิงรางวัล Academy Awards หรือ Oscars ครั้งที่ 78 มีชื่อภาพยนตร์เรื่องใดและดาราหรือผู้กำกับคนไหนเข้าชิงบ้าง มาดูกันเลย

ภาพยนตร์ยอดเยี่ยม Brokeback Mountain Capote Crash Good Night, and Good Luck. Munich

นักแสดงนำชายยอดเยี่ยม ฟิลิป เซมัวร์ ฮอฟแมน จาก Capote เทอเรนซ์ โฮวาร์ด จาก Hustle & Flow ฮีธ เลดเจอร์ จาก Brokeback Mountain วาคีน ฟีนิกซ์ จาก Walk the Line เดวิด สเตรตเทิร์น จาก Good Night, and Good Luck.

นักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม รีส วิทเธอร์สปูน จาก Walk the Line จูดี้ เดนช์ จาก Mrs. Henderson Presents เฟลิซิตี้ ฮัฟแมน จาก Transamerica เคียร่า ไนท์ลี่ย์ จาก Pride & Prejudice ชาร์ลิซ เธอรอน จาก North Country

นักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม
พอล จิอาแมตติ จาก Cinderella Man จอร์จ คลูนีย์ จาก Syriana แมตต์ ดิลลอน จาก Crash เจค กิลเลนฮาล จาก Brokeback Mountain วิลเลี่ยม เฮิร์ต จาก A History of Violence นักแสดง

สมทบหญิงยอดเยี่ยม ราเชล ไวซ์ จาก The Constant Gardener เอมี่ อดัมส์ จาก Junebug แคทเธอรีน คีเนอร์ จาก Capote ฟรานเซส แมคดอร์มานด์ จาก North Country มิเชล วิลเลี่ยมส์ จาก Brokeback Mountain

ผู้กำกับภาพยนตร์ยอดเยี่ยม จอร์จ คลูนีย์ จาก Good Night, and Good Luck. พอล แฮกกิส จาก Crash อัง ลี จาก Brokeback Mountain เบนเนต มิลเลอร์ จาก Capote สตีเว่น สปีลเบิร์ก จาก Munich

ภาพยนตร์ต่างประเทศยอดเยี่ยม
Don't Tell (Italy) Joyeux Noel (France) Paradise Now (Palestinian Authority) Sophie Scholl - The Final Days (Germany) Tsotsi (South Africa) บทภาพยนตร์ดัดแปลงยอดเยี่ยม ไดอานา ออสซานา และ แลร์รี แม็กเมอร์ทรี จาก Brokeback Mountain แดน ฟัตเตอร์แมน จาก Capote เจฟฟรี่ เคน จาก The Constant Gardener จอช โอลสัน จาก A History of Violence โทนี่ คัชเนอร์ จาก Munich

บทภาพยนตร์ดั้งเดิมยอดเยี่ยม พอล แฮกกิส และ บ็อบบี้ มอร์เรสโก จาก Crash จอร์จ คลูนีย์ และ แกรนต์ เฮสโลฟ จาก Good Night, and Good Luck. วู้ดดี้ อัลเลน จาก Match Point โนอาห์ บาว์มบาช จาก The Squid and the Whale สตีเฟน กาแคน จาก Syriana

ภาพยนตร์แอนิเมชั่นยอดเยี่ยม
Howl's Moving Castle Tim Burton's Corpse Bride Wallace & Gromit: The Curse of the Were-Rabbit

กำกับศิลป์ยอดเยี่ยม Good Night, and Good Luck. Harry Potter and the Goblet of Fire King Kong Memoirs of a Geisha Pride & Prejudice

การถ่ายภาพยอดเยี่ยม Batman Begins Brokeback Mountain Good Night, and Good Luck. Memoirs of a Geisha The New World

บันทึกเสียงยอดเยี่ยม The Chronicles of Narnia: The Lion, the Witch and the Wardrobe King Kong Memoirs of a Geisha Walk the Line War of the Worlds

ลำดับเสียงยอดเยี่ยม King Kong Memoirs of a Geisha War of the Worlds

ดนตรีประกอบยอดเยี่ยม กุสตาโว ซานตาโอลาลลา จาก Brokeback Mountain อัลเบอร์โต อิเกลเซียส จาก The Constant Gardener จอห์น วิลเลี่ยมส์ จาก Memoirs of a Geisha จอห์น วิลเลี่ยมส์ จาก Munich ดาริโอ มาเรียเนลลี จาก Pride & Prejudice

เพลงประกอบยอดเยี่ยม ''In the Deep'' จาก Crash ''It's Hard Out Here for a Pimp'' จาก Hustle & Flow ''Travelin' Thru'' จาก Transamerica

ออกแบบเครื่องแต่งกายยอดเยี่ยม Charlie and the Chocolate Factory Memoirs of a Geisha Mrs. Henderson Presents Pride & Prejudice Walk the Line

ตัดต่อภาพยนตร์ยอดเยี่ยม Cinderella Man The Constant Gardener Crash Munich Walk the Line

แต่งหน้ายอดเยี่ยม The Chronicles of Narnia: The Lion, the Witch, and the Wardrobe Cinderella Man Star Wars: Episode III - Revenge of the Sith

เทคนิคพิเศษยอดเยี่ยม The Chronicles of Narnia: The Lion, the Witch and the Wardrobe King Kong War of the Worlds

ภาพยนตร์สารคดียอดเยี่ยม Darwin's Nightmare Enron: The Smartest Guys in the Room March of the Penguins Murderball Street Fight

ภาพยนตร์สารคดีขนาดสั้นยอดเยี่ยม The Death of Kevin Carter: Casualty of the Bang Bang Club God Sleeps in Rwanda The Mushroom Club A Note of Triumph: The Golden Age of Norman Corwin

ภาพยนตร์ขนาดสั้นยอดเยี่ยม Ausreisser (The Runaway) Cashback The Last Farm Our Time Is Up Six Shooter

ภาพยนตร์แอนิเมชั่นขนาดสั้นยอดเยี่ยม Badgered The Moon and the Son: An Imagined Conversation The Mysterious Geographic Explorations of Jasper Morello 9 One Man Band

ติดตามSanook! Movie

เช็ครอบหนัง โปรแกรมหนัง หนังใหม่ ดูหนัง ตัวอย่างหนังใหม่