คุ้มไหม? ถ้าใช้ iPhone X รุ่น 256 GB ครบ 1 ปี คิดเป็นค่าใช้จ่าย 105 บาท ต่อวัน

คุ้มไหม?  ถ้าใช้ iPhone X รุ่น 256 GB ครบ 1 ปี คิดเป็นค่าใช้จ่าย 105 บาท ต่อวัน
แบไต๋

สนับสนุนเนื้อหา

iPhone X เปิดตัวด้วยราคาที่สูงถึง 999 เหรียญ (ประมาณ 33,300 บาท) ซึ่งถ้าเปรียบเทียบเป็นค่าใช้จ่ายต่อวันทีต้องเสียไปแล้วนั้น จะอยู่ที่เท่าไร ?

สมมติว่า คุณได้ครอบครอง iPhone X รุ่น 256 GB ราคา 1,149 เหรียญ (ประมาณ 38,300 บาท)  มาเป็นระยะเวลา 1 ปี หรือ 365 วัน ก็เท่ากับว่าเราได้เสียค่าใช้จ่ายรายวันไปดังนี้

3.14 เหรียญ (ประมาณ 105 บาท) ต่อวัน 0.04 เหรียญ (ประมาณ 1.3 บาท) ต่อการเปิด 1 ครั้ง 0.0012  เหรียญ (ประมาณ 0.04 บาท) ต่อการสัมผัส 1 ครั้ง ซึ่งคำนวนจากการสัมผัส 32 ครั้ง ต่อการใช้ 1 ครั้ง

อย่างไรก็ดี ส่วนใหญ่แล้ว iPhone จะมีระยะเวลาในการใช้งานอยู่ทีประมาณ 2 ปี ซึ่งหมายความว่า ค่าใช้จ่ายข้างต้นจะลดลงไปอีกครึ่งหนึ่ง

เมื่อคำนวณเช่นนี้แล้ว ก็จะสามารถเปรียบเทียบความคุ้มค่าของ iPhone X ได้ในระดับหนึ่ง ซึ่งมีประโยชน์ต่อการเลือกซื้อ iPhone ในราคาที่เหมาะสมต่อการใช้งานในแต่ละวันด้วยเช่นกัน

iPhone X รุ่น 64 GB และ 256 GB จะเริ่มจำหน่ายในเดือนพฤศจิกายน 2017 นี้