ผลการแข่งขันกีฬาซีเกมส์ ประจำวันที่ 22 พฤษภาคม 2565

ผลการแข่งขันกีฬาซีเกมส์ ประจำวันที่ 22 พฤษภาคม 2565
S! Sport

สนับสนุนเนื้อหา

ผลการแข่งขันกีฬาซีเกมส์ ประจำวันที่ 22 พฤษภาคม 2565

ฟุตบอลชาย
รอบชิงชนะเลิศ

เวียดนาม ชนะ ไทย 1-0

รอบชิงอันดับที่ 3
อินโดนีเซีย เสมอ มาเลเซีย 1-1 (อินโดนีเซีย ชนะจุดโทษ 4-3)

เหรียญทอง เวียดนาม
เหรียญเงิน ไทย
เหรียญทองแดง อินโดนีเซีย

----------------------------------------------
วอลเลย์บอล
ทีมหญิง รอบชิงชนะเลิศ  
เวียดนาม แพ้ ไทย 0-3 เซต (20-25, 14-25, 14-25)
เหรียญทอง ไทย
เหรียญเงิน เวียดนาม
เหรียญทองแดง อินโดนีเซีย

----------------------------------------------

บิลเลียดและสนุกเกอร์
ประเภท สนุกเกอร์ ชายเดี่ยว 15 แดง รอบชิงชนะเลิศ
วัฒนา ภู่โอบอ้อม (ไทย) ชนะ ลิ้ม ก๊อก เลียน (มาเลเซีย) 4-2 เฟรม

เหรียญทอง วัฒนา ภู่โอบอ้อม (ไทย)
เหรียญเงิน ลิ้ม ก๊อก เลียน (มาเลเซีย)  
เหรียญทองแดง ภาสกร สุวรรณวัฒน์ (ไทย)

ประเภท Men Singles 3-Cushion Carom รอบชิงชนะเลิศ
เหรียญทอง เวียดนาม
เหรียญเงิน เวียดนาม
เหรียญทองแดง สุริยา สุวรรณสิงห์ (ไทย), สมพล แซ่ตั้ง (ไทย)

----------------------------------------------

ยิงปืน
ประเภท ปืนสั้นมาตรฐาน ชาย
เหรียญทอง อินโดนีเซีย 571 คะแนน
เหรียญเงิน สิงคโปร์ 562 คะแนน
เหรียญทองแดง เวียดนาม 562 คะแนน

----------------------------------------------

จักรยาน
ประเภท โรดเรซบุคคลหญิง
เหรียญทอง เหงียน ทิ ธัต (เวียดนาม)
เหรียญเงิน นูร์ อิสยา มูฮาหมัด ซูเบียร์ (มาเลเซีย)
เหรียญทองแดง เดเลีย อายัสตินา พริอัตนา (อินโดนีเซีย)
* อันดับ 7 พรรณรายณ์ ราษี (ไทย) 2.14.28 ชม.
* อันดับ 10 ศุภักษร นันตะนะ (ไทย) 2.14.32 ชม.
* อันดับ 13 เพชรดารินทร์ สมราช (ไทย) 2.14.34 ชม.
* อันดับ 15 ชนิภรณ์ บัตริยะ (ไทย) 2.14.42 ชม.
* อันดับ 17 จุฑาธิป มณีพันธุ์ (ไทย) 2.15.43 ชม.

ประเภท โรดเรซทีมหญิง
เหรียญทอง เวียดนาม 6.42.11 ชม.
เหรียญเงิน มาเลเซีย 6.42.15 ชม.
เหรียญทองแดง ไทย (จุฑาธิป มณีพันธุ์, ศุภักษร นันตะนะ, เพชรดารินทร์ สมราช, ชนิภรณ์ บัตริยะ, กมลรดา ขาวปลอด) 6.43.34 ชม.

----------------------------------------------

ยิมนาสติกแอโรบิก
ประเภท Individual Women รอบชิงชนะเลิศ
เหรียญทอง ชวิศา อินทกุล 19.350 คะแนน
เหรียญเงิน เวียดนาม 19.300 คะแนน
เหรียญทองแดง ฟิลิปปินส์ 18.150 คะแนน

ประเภท Mix Pair รอบชิงชนะเลิศ
เหรียญทอง เวียดนาม 20.400 คะแนน
เหรียญเงิน กัมพูชา 19.300 คะแนน
เหรียญทองแดง พัชรพงศ์ พจนะโกสีย์, ชวิศา อินทกุล 19.100 คะแนน

ประเภท Group 5 รอบชิงชนะเลิศ
เหรียญทอง เวียดนาม 20.733 คะแนน
เหรียญเงิน กัมพูชา 19.144 คะแนน
เหรียญทองแดง ณัฐวุฒิ พิมพา,พัชรพงศ์ พจนะโกสีย์,ชวิศา อินทกุล,ชนกพล เจียมสุขใจ 18.522 คะแนนง

----------------------------------------------

เทนนิส
ประเภท หญิงคู่ รอบชิงชนะเลิศ
อัญชิสา ฉันทะ/พัชรินทร์ ชีพชาญเดช (ไทย) ชนะ พิมพ์รดา จัตวาพรวนิช/ลัลนา ธาราฤดี (ไทย) 2-1 เซต
เหรียญทอง อัญชิสา ฉันทะ/พัชรินทร์ ชีพชาญเดช (ไทย)
เหรียญเงิน พิมพ์รดา จัตวาพรวนิช/ลัลนา ธาราฤดี (ไทย)
เหรียญทองแดง มาเลเซีย, อินโดนีเซีย

----------------------------------------------

ยกน้ำหนัก
รุ่น 89 กก.ชาย
เหรียญทอง อินโดนีเซีย 337 กก.
เหรียญเงิน เวียดนาม 334 กก.
เหรียญทองแดง พชรเมธี ธารพันธ์ (ไทย) 325 กก.

รุ่นมากกว่า 71 กก.หญิง
เหรียญทอง ดวงอักษร ใจดี (ไทย) 279 กก.  
เหรียญเงิน อินโดนีเซีย 252 กก.
เหรียญทองแดง เวียดนาม 251 กก.   

รุ่นมากกว่า 89 กก.ชาย
เหรียญทอง รุ่งสุริยา ปัญญะ (ไทย) 349 กก.
เหรียญเงิน เหงียน มินห์ ควาง (เวียดนาม) 348 กก.
เหรียญทองแดง มูฮัมหมัด ฮาฟิซ บิน ชามุดดิน (มาเลเซีย) 342 กก.

----------------------------------------------

ยิงเป้าบิน
ประเภท แทร็ป ชาย รอบชิงชนะเลิศ
เหรียญทอง เหวียน ฮอง ดิป (เวียดนาม) 39 คะแนน
เหรียญเงิน จาโอ ฮาเก้น อเล็กซานเดอร์ โตพาซิโอ (ฟิลิปปินส์) 36 คะแนน
เหรียญทองแดง คอนเก้ คาร์ลอส คาแรก (ฟิลิปปินส์) 30 คะแนน
* อันดับ 4 เศวต เศรษฐาภรณ์ (ไทย)
* ตกรอบคัดเลือก ยอดชาย ผจญยุทธ (ไทย)

----------------------------------------------

แบดมินตัน
ประเภท หญิงเดี่ยว รอบชิงชนะเลิศ
พรปวีณ์ ช่อชูวงศ์ ชนะ พิทยาภรณ์ ไชยวรรณ (ไทย) 2-0 เกม (21-14,21-16)

เหรียญทอง พรปวีณ์ ช่อชูวงศ์ (ไทย)
เหรียญเงิน พิทยาภรณ์ ไชยวรรณ (ไทย)
เหรียญทองแดง อินโดนีเซีย

ประเภท ชายเดี่ยว รอบชิงชนะเลิศ
อินโดนีเซีย แพ้ กุลวุฒิ วิทิตศานต์ (ไทย) 0-2 เกม (13-21, 13-21)
เหรียญทอง กุลวุฒิ วิทิตศานต์ (ไทย)
เหรียญเงิน อินโดนีเซีย
เหรียญทองแดง เวียดนาม,สิงคโปร์

ประเภท หญิงคู่ รอบชิงชนะเลิศ
อินโดนีเซีย ชนะ เบญญาภา เอี่ยมสอาด/นันทน์กาญจน์ เอี่ยมสอาด (ไทย) 2-0 เกม (21-17, 21-14)
เหรียญทอง อินโดนีเซีย
เหรียญเงิน เบญญาภา เอี่ยมสอาด/นันทน์กาญจน์ เอี่ยมสอาด (ไทย)
เหรียญทองแดง มาเลเซีย, อินโดนีเซีย

----------------------------------------------

ยูโด
ประเภท Mixed Team
ไทย ชนะ อินโดนีเซีย 4-2
เหรียญทอง ไทย
เหรียญเงิน อินโดนีเซีย
เหรียญทองแดง เวียดนาม, ฟิลิปปินส์

----------------------------------------------

โววีนัม
รอบชิงชนะเลิศ
ประเภท ต่อสู้ รุ่นน้ำหนัก 60 กก.หญิง
เหรียญทอง เวียดนาม
เหรียญเงิน เกศินี ทับไทร (ไทย)
เหรียญทองแดง ฟิลิปปินส์, เมียนมา

ประเภท 4 คนชาย ร่ายรำ
เหรียญทอง เมียนมา
เหรียญเงิน เวียดนาม
เหรียญทองแดง กัมพูชา, สปป.ลาว
* อันดับ 5 ไทย (ปรัชญา สุขกระจ่าง,อภิชาญณรงค์ ประสิทธิ์วัชระ,มนตรี บรรลุผล,กิตติพงษ์ ปลื้มปรีดาพร)

----------------------------------------------

มวยไทย
รอบชิงชนะเลิศ
รุ่น 63.5 กก. หญิง
เหรียญทอง เหวียน ทิ เฟือง เหา (เวียดนาม)
เหรียญเงิน แก้วฤดี คำถากระปุ่ม (ไทย)
เหรียญทองแดง สปป.ลาว, กัมพูชา

รุ่น 48 กก. หญิง
เหรียญทอง กุลณัฐ อ่อนอก (ไทย)
เหรียญเงิน ฮวิน ฮา ฮุ หิว (เวียดนาม)
เหรียญทองแดง สิงคโปร์, ฟิลิปปินส์

รุ่น 60 กก. หญิง
เหรียญทอง บาง ทิ มัย (เวียดนาม)
เหรียญเงิน ศิริโสภา ศิริศักดิ์ (ไทย)
เหรียญทองแดง ฟิลิปปินส์, กัมพูชา

รุ่น 54 กก. หญิง
เหรียญทอง บุย เยน ลี (เวียดนาม)
เหรียญเงิน รุจิรา วงษ์ศรีวอ (ไทย)
เหรียญทองแดง กัมพูชา, สปป.ลาว

รุ่น 81 กก. ชาย
เหรียญทอง ส.ท.ทศพร เสาร์พะเนา (ไทย)
เหรียญเงิน เทือง ก๊วก ฮึง (เวียดนาม)
เหรียญทองแดง ฟิลิปปินส์, กัมพูชา

รุ่น 60 กก. ชาย
เหรียญทอง เหวียน ตรัน ดี นัท (เวียดนาม)
เหรียญเงิน ส.ต.ชลวิทย์ ปรีดาศักดิ์ (ไทย)
เหรียญทองแดง กัมพูชา, ฟิลิปปินส์

รุ่น 51 กก. หญิง
เหรียญทอง วรรณสว่าง ศรีละออ (ไทย)
เหรียญเงิน นูร์ อามิสชา บินติ อาซริลริซาน (มาเลเซีย)
เหรียญทองแดง กัมพูชา, เวียดนาม

----------------------------------------------

มวยสากล
รุ่น 63 กก. ชาย รอบชิงชนะเลิศ
- สมชาย วงศ์สุวรรณ (ไทย) ชนะ อินโดนีเซีย 5-0 คะแนน
เหรียญทอง สมชาย วงศ์สุวรรณ์ (ไทย)
เหรียญเงิน ฟาร์รันด์ ปาเปนแด็ง (อินโดนีเซีย)
เหรียญทองแดง ฟิลิปปินส์, มาเลเซีย

รุ่น 69 กก. ชาย รอบชิงชนะเลิศ
- อินโดนีเซีย แพ้ บรรจง สินศิริ (ไทย) 0-5 คะแนน
เหรียญทอง บรรจง สินศิริ (ไทย)
เหรียญเงิน ซาโรฮาตัว ลุมบานโตบิง (อินโดนีเซีย)
เหรียญทองแดง มาเลเซีย, ฟิลิปปินส์

รุ่น 81 กก. ชาย รอบชิงชนะเลิศ
- อนวัช ถองกระโทก (ไทย) แพ้ อินโดนีเซีย 0-5 คะแนน
เหรียญทอง มิเกล โรเบิร์ต มุสกิต้า (อินโดนีเซีย)
เหรียญเงิน อนวัช ถองกระโทก (ไทย)
เหรียญทองแดง เวียดนาม, มาเลเซีย

รุ่น 91 กก. ชาย รอบชิงชนะเลิศ
- จักรพงศ์ ยมโครต (ไทย) ชนะ กัมพูชา 5-0 คะแนน
เหรียญทอง จักรพงศ์ ยมโครต (ไทย)
เหรียญเงิน อ่อง เพรัก (กัมพูชา)
เหรียญทองแดง สิงคโปร์, เวียดนาม

รุ่น 48 กก. หญิง รอบรองชนะเลิศ
- จุฑามาศ รักสัตย์ (ไทย) ชนะ เวียดนาม 5-0 คะแนน
เหรียญทอง จุฑามาศ รักสัตย์ (ไทย)
เหรียญเงิน เตรียน ธี เดียม เกียว (เวียดนาม)
เหรียญทองแดง เมียนมา, ฟิลิปปินส์

รุ่น 57 กก. หญิง รอบรองชนะเลิศ
- เวียดนาม ชนะ นิลาวัลย์ เตชะสืบ (ไทย) 3-2 คะแนน
เหรียญทอง หว่อง ธี วี่ (เวียดนาม)
เหรียญเงิน นิลาวัลย์ เตชะสืบ (ไทย)
เหรียญทองแดง กัมพูชา, ฟิลิปปินส์

----------------------------------------------

กีฬาอีสปอร์ต
ประเภทเกม RoV รอบ Final
ไทย ชนะ เวียดนาม 4-1
เหรียญทอง ไทย
เหรียญเงิน เวียดนาม
เหรียญทองแดง มาเลเซีย

----------------------------------------------

บาสเกตบอล 5 คน
ประเภท ทีมหญิง
ไทย ชนะ เวียดนาม 78-75

ประเภท ทีมชาย
ไทย ชนะ เวียดนาม 89-73

----------------------------------------------

ฟินสวิมมิ่ง
รอบชิงชนะเลิศ
ประเภท Surface ชาย 50 เมตร
เหรียญทอง เวียดนาม 15.600 วินาที
เหรียญเงิน อินโดนีเซีย 15.830 วินาที
เหรียญทองแดง เขต ชำนาญวาด (ไทย) 16.120 วินาที
* อันดับ 5 กตมาตุ อู่ตะเภา (ไทย) 16.600 วินาที

ประเภท Surface หญิง 50 เมตร
เหรียญทอง อินโดนีเซีย 18.240 วินาที
เหรียญเงิน เวียดนาม 18.390 วินาที
เหรียญทองแดง เวียดนาม 18.490 วินาที
* อันดับ 5 กิตติสุข ดำดี (ไทย) 19.920 วินาที

ประเภท Surface 800 เมตร หญิง
เหรียญทอง ฟิลิปปินส์ 7.36.870 นาที
เหรียญเงิน นุชวรา วิจักษณาพงษ์ (ไทย) 7.43.160 นาที
เหรียญทองแดง ศุภรดา ฤทธิ์เจริญ (ไทย) 7.52.840 นาที

ประเภท Bi-fins 4 X 100 เมตร ทีมผสม
เหรียญทอง เวียดนาม 3.06.780 นาที
เหรียญเงิน อินโดนีเซีย 3.07.430 นาที
เหรียญทองแดง ไทย 3.13.650 นาที

ประเภท Bi-fins 4 X 100 เมตร ชาย
เหรียญทอง เวียดนาม 2.25.570 นาที
เหรียญเงิน ไทย 2.30.740 นาที
เหรียญทองแดง อินโดนีเซีย 2.31.060 นาที
 
ประเภท Bi-fins 4 X 100 เมตร หญิง
เหรียญทอง เวียดนาม 2.47.230 นาที
เหรียญเงิน อินโดนีเซีย 2.47.660 นาที
เหรียญทองแดง ฟิลิปปินส์ 3.05.570 นาที