ผลการแข่งขันกีฬาซีเกมส์ ประจำวันที่ 18 พฤษภาคม 2565

ผลการแข่งขันกีฬาซีเกมส์ ประจำวันที่ 18 พฤษภาคม 2565
S! Sport

สนับสนุนเนื้อหา

ผลการแข่งขันกีฬาซีเกมส์ ประจำวันที่ 18 พฤษภาคม 2565

กรีฑา
กระโดดสูง ชาย รอบชิงชนะเลิศ
เหรียญทอง กอบศิษฏ์ สิทธิชัย (ไทย) 2.21 เมตร
เหรียญเงิน นัวราช ซิงห์ ราดาห์วา (มาเลเซีย) 2.18 เมตร
เหรียญทองแดง โมฮัมเหม็ด บิน ดาฮาลาน (มาเลเซีย), ตะวัน แก้วดำ (ไทย), วู ดุค อันห์ (เวียดนาม) 2.18 เมตร

พุ่งแหลน หญิง รอบชิงชนะเลิศ
เหรียญทอง โล ธิ ฮวง (เวียดนาม) 56.37 เมตร
เหรียญเงิน จริยา วิชัยดิษฐ์ (ไทย) 55.65 เมตร
เหรียญทองแดง เอวาลีน พาลาบริกา บาร์บา (ฟิลิปปินส์) 49.07 เมตร

วิ่งผลัด 4x400 เมตร ชาย รอบชิงชนะเลิศ
เหรียญทอง ไทย (อภิสิทธิ์ ฉ่ำศรี,ศิริพล พันแพ,รวมโชค เสมาทอง,จอชชัว โรเบิร์ต แอทคินสัน) 3.07.58 นาที
เหรียญเงิน เวียดนาม 3.08.52 นาที
เหรียญทองแดง สิงคโปร์ 3.11.09 นาที

วิ่ง 100 เมตร หญิง รอบชิงชนะเลิศ
เหรียญทอง ฟิลิปปินส์ 11.600 วินาที
เหรียญเงิน สิงคโปร์ 11.620 วินาที
เหรียญทองแดง ศุภานิช พูลเกิด (ไทย) 11.660 วินาที
* อันดับ 5 อรอุมา เชษฐา (ไทย) 11.800 วินาที

วิ่ง 100 เมตร ชาย รอบชิงชนะเลิศ
เหรียญทอง ภูริพล บุญสอน (ไทย) 10.44 วินาที
เหรียญเงิน สรอรรถ ดาบบัง (ไทย) 10.56 วินาที
เหรียญทองแดง มาร์ค ไบรอันท์ ลุยส์ (สิงคโปร์) 10.56 วินาที

วิ่ง 4x400 เมตร หญิง รอบชิงชนะเลิศ  
เหรียญทอง เวียดนาม 3.37.99 นาที
เหรียญเงิน ไทย (สุกัญญา จันทร์ชาวนาม,ศุภานิช พูลเกิด,พัชราภร จงไกรจัก,เบนนี่ โนนทะนำ) 3.42.90 นาที
เหรียญทองแดง ฟิลิปปินส์ 3.43.26 นาที

----------------------------------------------

กอล์ฟ
ประเภททีมหญิง รอบชิงชนะเลิศ
เหรียญทอง ไทย
เหรียญเงิน มาเลเซีย
เหรียญทองแดง

ประเภททีมชาย รอบชิงชนะเลิศ
เหรียญทอง มาเลเซีย
เหรียญเงิน ไทย
เหรียญทองแดง อินโดนีเซีย

----------------------------------------------

บาสเกตบอล 5 คน
ประเภททีมหญิง รอบแรก
ไทย แพ้ ฟิลิปปินส์ 81-97 คะแนน

ประเภททีมชาย รอบแรก
ไทย แพ้ อินโดนีเซีย 75-78 คะแนน

----------------------------------------------

ยิงปืน
ประเภทปืนยาวคู่ผสม 10 เมตร
เหรียญทอง อินโดนีเซีย
เหรียญเงิน สิงคโปร์
เหรียญทองแดง ไทย (ขนิษฐา ศาสตร์เวช,นภิศ ต่อตั้งพานิช)

ประเภทปืนสั้นหญิง 25 เมตร
เหรียญทอง สิงคโปร์ 34 คะแนน
เหรียญเงิน มาเลเซีย 33 คะแนน
เหรียญทองแดง ไทย (ธันยพร พฤกษากร) 28 คะแนน
- อันดับที่ 5 ชิดชนก หิรัฐเพิ่ม 19 คะแนน

----------------------------------------------

ยิงธนู
ประเภทคันธนูโค้งกลับ ทีมหญิง
เหรียญทอง ฟิลิปปินส์
เหรียญเงิน เวียดนาม
เหรียญทองแดง เมียนมา

ประเภทคันธนูโค้งกลับ ทีมชาย
เหรียญทอง อินโดนีเซีย
เหรียญเงิน เวียดนาม
เหรียญทองแดง มาเลเซีย

ประเภทคันธนูโค้งกลับ ทีมผสม
เหรียญทอง อินโดนีเซีย
เหรียญเงิน มาเลเซีย
เหรียญทองแดง เวียดนาม

ประเภทคันธนูโค้งกลับ บุคคลหญิง
เหรียญทอง ริซ่า โอทาเวีย (อินโดนีเซีย)
เหรียญเงิน นริศรา คุณหิรัญไชโย (ไทย)
เหรียญทองแดง มาฮากีน ซาคิวลา (มาเลเซีย)

ประเภทคันธนูโค้งกลับ บุคคลชาย
เหรียญทอง อินโดนีเซีย
เหรียญเงิน อินโดนีเซีย
เหรียญทองแดง มาเลเซีย

----------------------------------------------

เทนนิส
ประเภทหญิงเดี่ยว รอบก่อนรองชนะเลิศ
ลักษิกา คำขำ (ไทย) ชนะ เบียทริซ กุมุลยา (อินโดนีเซีย) 2-0 เซต (6-4, 6-2)
อัญชิสา ฉันทะ (ไทย) ชนะ อัลดิลา ซูตเจียดี้ (อินโดนีเซีย) 2-0 เซต (6-1, 6-0)

ประเภทชายเดี่ยว รอบก่อนรองชนะเลิศ
ยุทธนา เจริญผล (ไทย) ชนะ เจสัน พาตรอมบอน (ฟิลิปปินส์) 2-0 เซต (6-1, 6-3)

ประเภทคู่ผสม รอบก่อนรองชนะเลิศ
อินโดนีเซีย (อาชาด อิมาม มารุฟ,เจสซี่ พริสก้า รอมไพรส์) แพ้ ไทย (ปรัชญา อิสโร,พัชรินทร์ ชีพชาญ) 0-2 เซต (1-6, 1-6)
ไทย (กษิดิศ สำเร็จ,ลักษิกา คำขำ) ชนะ เวียดนาม (เล คว็อก คานห์,ซิลล่า 2-0 เซต (6-1, 6-2)

----------------------------------------------

คาราเต้
- รุ่น 50 กก. หญิง
เหรียญทอง ชัญญานุช ชีพเป็นสุข (ไทย)
เหรียญเงิน มาเลเซีย
เหรียญทองแดง อินโดนีเซีย, เวียดนาม

- รุ่น 60 กก. ชาย
เหรียญทอง อินโดนีเซีย
เหรียญเงิน เวียดนาม
เหรียญทองแดง ฟิลิปปินส์, มาเลเซีย
* ศิวกร หมึกทอง (ไทย) ตกรอบ

- รุ่น 67 กก. ชาย
เหรียญทอง มาเลเซีย
เหรียญเงิน อินโดนีเซีย
เหรียญทองแดง เวียดนาม, เฉลิมพล ผิวละเอียด (ไทย)

- รุ่น 61 กก. หญิง
เหรียญทอง เวียดนาม
เหรียญเงิน อินโดนีเซีย
เหรียญทองแดง อาร์ม สุขเขียว (ไทย), ฟิลิปปินส์

----------------------------------------------

วอลเลย์บอล
ประเภททีมชาย
กัมพูชา แพ้ ไทย 2-3 เซต (25-22, 25-20, 22-25, 20-25 และ 11-15)

ประเภททีมหญิง
มาเลเซีย แพ้ ไทย 0-3 เซต (11-25, 18-25 และ 12-25)

----------------------------------------------

เทเบิลเทนนิส
ประเภทคู่ผสม รอบชิงชนะเลิศ
เหรียญทอง สิงคโปร์
เหรียญเงิน สิงคโปร์
เหรียญทองแดง ไทย (ภาดาศักดิ์,ตันวิริยะเวชกุล,สุธาสินี เสวตรบุตร), เวียดนาม

ประเภทชายคู่ รอบชิงชนะเลิศ
เหรียญทอง สิงคโปร์
เหรียญเงิน ฟิลิปปินส์
เหรียญทองแดง สิงคโปร์, มาเลเซีย

ประเภทหญิงคู่ รอบชิงชนะเลิศ
เหรียญทอง สุธาสินี เสวตรบุตร,อรวรรณ พาระนัง (ไทย)
เหรียญเงิน เชิง เจี้ยน,จู จิงยี่ (สิงคโปร์)
เหรียญทองแดง มาเลเซีย, เวียดนาม

----------------------------------------------

ฟุตซอลชาย
อินโดนีเซีย เสมอ ไทย 1-1

----------------------------------------------

แบดมินตัน
ประเภททีมหญิง รอบชิงชนะเลิศ
เหรียญทอง ไทย
เหรียญเงิน  อินโดนีเซีย
เหรียญทองแดง สิงคโปร์ เวียดนาม

ประเภททีมชาย รอบชิงชนะเลิศ
เหรียญทอง ไทย
เหรียญเงิน  มาเลเซีย
เหรียญทองแดง  อินโดนีเซีย, สิงคโปร์

----------------------------------------------

ยูโด
ประเภทโคโดกัน โกชิน จุทสึ ชาย
เหรียญทอง เวียดนาม
เหรียญเงิน เวียดนาม
เหรียญทองแดง สิงคโปร์, สปป.ลาว

ประเภทโคโดกัน โกชิน จุทสึ หญิง
เหรียญทอง เวียดนาม
เหรียญเงิน สปป.ลาว
เหรียญทองแดง ปิติมา ทวีรัตนศิลป์,สุภัทตรา ใจคุ้มเก่า (ไทย), เวียดนาม

----------------------------------------------


มวยไทย
- รุ่น 48 กก. หญิง
กุลรัฐ อ่อนอก (ไทย) ชนะน็อค จันแดง ฉ่า (กัมพูชา) ยกแรก

- รุ่น 54 กก. ชาย
ศักดิ์ชัย จำจิต (ไทย) ชนะน็อค โสลิกวัน มิ่งบุบผา (ลาว) ยกแรก

- รุ่น 60 กก. ชาย
ชลวิทย์ ปรีดาศักดิ์ (ไทย) ชนะคะแนน อานันทศักดิ์ สุริยวงศ์ (ลาว)

- รุ่น 81 กก. ชาย
ทศพล เสาร์พะเนา (ไทย) ชนะผ่าน นาดาล มาห์มุด (มาเลเซีย)

----------------------------------------------

ฟุตบอลหญิง
รอบรองชนะเลิศ
ไทย ชนะ ฟิลิปปินส์ 3-0
เวียดนาม ชนะ เมียนมา 1-0

----------------------------------------------


ว่ายน้ำ
ประเภท ฟรีสไตล์ 1500 หญิง รอบชิงชนะเลิศ
เหรียญทอง สิงคโปร์ 16.36.730 นาที
เหรียญเงิน เวียดนาม 16.55.880 นาที
เหรียญทองแดง ญารินดา สุนทรรังษี (ไทย) 17.07.450 นาที

ประเภท กบ 50 เมตร ชาย รอบชิงชนะเลิศ
เหรียญทอง เวียดนาม 28.280 วินาที
เหรียญเงิน อินโดนีเซีย 28.310 วินาที
เหรียญทองแดง สิงคโปร์ 28.320 วินาที

ประเภท ฟรีสไตล์ 50 เมตร หญิง รอบชิงชนะเลิศ
เหรียญทอง เจนจิรา ศรีสอาด (ไทย) 25.120 วินาที
เหรียญเงิน สิงคโปร์ 25.390 วินาที
เหรียญทองแดง สิงคโปร์ 25.490 วินาที

ประเภท ฟรีสไตล์ 200 เมตร ชาย รอบชิงชนะเลิศ
เหรียญทอง มาเลเซีย 1.47.810 นาที
เหรียญเงิน สิงคโปร์ 1.48.200 นาที
เหรียญทองแดง เวียดนาม 1.49.350 นาที
* อันดับ 8 ศุภ สง่าวรวงศ์ (ไทย) 1.52.400 นาที

ประเภท เดี่ยวผสม 400 เมตร หญิง รอบชิงชนะเลิศ
เหรียญทอง กมนชนก ขวัญเมือง (ไทย) 4.49.980 นาที
เหรียญเงิน จินห์จุฑา ผลแจ่มจำรัศ (ไทย) 4.52.320 นาที
เหรียญทองแดง อินโดนีเซีย 4.56.420 นาที
 
ประเภท เดี่ยวผสม 200 เมตร ชาย รอบชิงชนะเลิศ
เหรียญทอง เวียดนาม 2.01.220 นาที
เหรียญเงิน ดุลยวัต แก้วศรียงค์ (ไทย) 2.02.890 นาที
เหรียญทองแดง สิงคโปร์ 2.03.730 นาที
* อันดับ 7 ศุภ สง่าวรวงศ์ (ไทย) 2.06.830 นาที