ผลการแข่งขันกีฬาซีเกมส์ 2021/22 ประจำวันที่ 17 พฤษภาคม

ผลการแข่งขันกีฬาซีเกมส์ 2021/22 ประจำวันที่ 17 พฤษภาคม
S! Sport

สนับสนุนเนื้อหา

ผลการแข่งขันกีฬาซีเกมส์ 2021/22 ประจำวันที่ 17 พฤษภาคม



กอล์ฟ
ประเภททีมชาย
ไทย ชนะ สิงค์โปร์ 3-0
มาเลเซีย ชนะ อินโดนิเซีย 2-1

ประเภททีมหญิง
ไทย ชนะ ฟิลิปปินส์ 1-1 (ชนะเพลย์ออฟ)
มาเลเซีย ชนะ สิงค์โปร์ 2-0

----------------------------------------------

แบดมินตัน
ทีมหญิง รอบรองชนะเลิศ
ไทย ชนะ  สิงคโปร์ 3-0 คู่

ทีมชาย รอบรองชนะเลิศ
ไทย ชนะ อินโดนีเซีย 3-2 คู่

----------------------------------------------

ยิงปืน
ประเภทปืนยาวอัดลม 10 ม.ชาย
เหรียญทอง อินโดนีเซีย
เหรียญเงิน สิงคโปร์
เหรียญทองแดง อินโดนีเซีย
* อันดับที่ 7 เดวิช ตู้ทวีทรัพย์ (ไทย) 182.0 คะแนน
* อันดับที่ 8 นภิศ ต่อตั้งพานิช (ไทย) 120.6 คะแนน​

ประเภทปืนสั้น 50 ม.ชาย
เหรียญทอง เวียดนาม 548 คะแนน
เหรียญเงิน เมียนมาร์ 546 คะแนน
เหรียญทองแดง บริพัตร จริยาทัศน์กร (ไทย) 545 คะแนน
* อันดับ 7 อดิศักดิ์ สาลีโนศักดิ์ (ไทย) 534 คะแนน  

----------------------------------------------

หมากรุกสากล
ประเภทเกม Rapid บุคคลหญิง รอบชิงชนะเลิศ
เหรียญทอง เวียดนาม
เหรียญเงิน สิงคโปร์
เหรียญทองแดง เวียดนาม, มาเลเซีย

----------------------------------------------

โบว์ลิ่ง
ประเภทชายคู่ รอบชิงชนะเลิศ
เหรียญทอง ไรอัน ลีโอนาร์ด ลาลิแซง กับ ฮาร์ดดี้ รัชมาเดีย (อินโดนีเซีย) 2,642 คะแนน
เหรียญเงิน ทิโมธี แทม ฟุหลง กับ มูฮัด จาริส โก๊ะ (สิงคโปร์) 2,252 คะแนน
เหรียญทองแดง ดาร์เรน อึ้ง เหว่ย ซง กับ เซียะ เรย์ ฮัน (สิงคโปร์) 2,551 คะแนน
* อันดับ 4 อรรณพ อารมณ์สราญนนท์ และ ญานพล ลาภอาภารัตน์ (ไทย) 2,520 คะแนน

หญิงคู่ รอบชิงชนะเลิศ
เหรียญทอง สิงคโปร์ 2,767 คะแนน
เหรียญเงิน อินโดนีเซีย 2,478 คะแนน
เหรียญทองแดง มาเลเซีย 2,471 คะแนน
* อันดับ 9 ปิ่นมนัส คำชัยภูมิ, กรรตพร สิงหบุบผา (ไทย) 2,227 คะแนน
* อันดับ 10 ชวกร วุฒิ, กิ่งกมล สารทอง (ไทย) 2,170 คะแนน

----------------------------------------------

จักรยาน
ประเภท ครอสคันทรี ทีมผลัด
เหรียญทอง  มาเลเซีย 1.23.14 ชั่วโมง
เหรียญเงิน เวียดนาม 1.23.48 ชั่วโมง
เหรียญทองแดง สิบเอกกีรติ สุขประสาท,พูนศิริ ศิริมงคล,วรินทร เพ็ชรประพันธ์,สิบโทหญิงศุภักษร นันตะนะ (ไทย) 1.24.54 ชั่วโมง

----------------------------------------------

เทนนิส
ประเภทชายคู่
วิชยา ตรงเจริญชัยกุล และ ยุทธนา เจริญผล (ไทย) ชนะ บัน เคนนี่ และ เหล็ง ซารินริช (กัมพูชา) 2-1 เซต 7-6(7), 4-6 และ 10-4

ประเภทหญิงเดี่ยว
ลักษิกา คำขำ (ไทย) ชนะ สวันน่า ลี่ เหวียน เจ้าภาพ (เวียดนาม) 2-0 เซต 6-1, 6-1
อัญชิสา ฉันทะ (ไทย) ชนะ เสอ ลิม ซวน (มาเลเซีย) 2-0 เซต 6-1, 6-2

ประเภทคู่ผสม
กษิดิศ สำเร็จ และ ลักษิกา คำขำ (ไทย) ชนะผ่าน มิค เลสเคียวร์ สะเดดทาน และ มาไลลัก เดลิล่าห์ ปะทุมมาคุโรเน่น (ลาว)
ปรัชญา อิสโร และ พัชรินทร์ ชีพชาญ (ไทย) ชนะ เหวียน วาน เฟรือง และ ชาเนลล์ ฟาน เหวียน (เวียดนาม) 3-6, 6-3, 10-7

----------------------------------------------

เซปักตะกร้อ
ประเภททีมเดี่ยวหญิง
เหรียญทอง ไทย (อติกานต์ คงแก้ว ลงเสิร์ฟ, มัสยา ดวงศรี, สมฤดี ปรือปรัก ลงฟาด, วิภาดา จิตพรวน, เฟื่องฟ้า ประพัศรางค์)
เหรียญเงิน เวียดนาม
เหรียญทองแดง มาเลเซีย

ประเภททีมเดี่ยวชาย
เหรียญทอง ไทย (ศิริวัฒน์ สาขา ลงเสิร์ฟ, จิระศักดิ์ ผักบัวเงิน, ภัทรพงษ์ ยุพดี, สิทธิพงษ์ คำจันทร์ ยืนแบ็ก, พรชัย เค้าแก้ว)
เหรียญเงิน มาเลเซีย
เหรียญทองแดง อินโดนีเซีย, ฟิลิปปินส์

----------------------------------------------

เทเบิลเทนนิส
ประเภทคู่ผสม รอบก่อนรองชนะเลิศ
เวียดนาม แพ้ ไทย (สุธาสินี เสวตรบุตรฐ,ภาดาศักดิ์ ตันวิริยะเวชกุล) 0-3

----------------------------------------------

เรือแคนู
ประเภทเรือคายัค 4 คนหญิง ระยะ 1,000 เมตร
เหรียญทอง ไทย (ปานวาด ทองนิ่ม,สุธาสินี อุดหนุน,กานต์ธิดา หนูรุ่น,พรร์นับพัน พวงไม้มิ่ง) 3.40.540 นาที  
เหรียญเงิน เวียดนาม 3.41.275 นาที
เหรียญทองแดง อินโดนีเซีย 3.45.932 นาที

----------------------------------------------

ฟุตซอลหญิง
ไทย ชนะ เมียนมาร์ 4-0

----------------------------------------------

เทควันโด
ประเภทต่อสู้ รุ่น 54 กก.ชาย
เหรียญทอง เคิร์ต ไบรอัน บาร์โบซ่า เดล่า เวก้า (ฟิลิปปินส์)
เหรียญเงิน ปณชัย ใจจุลละ (ไทย)
เหรียญทองแดง มาเลเซีย, อินโดนีเซีย

ประเภทต่อสู้ รุ่น 58 กก.ชาย
เหรียญทอง ธนกฤต ยอดรักษ์ (ไทย)
เหรียญเงิน ซัม ยูเด๊ะ (กัมพูชา)
เหรียญทองแดง สปป.ลาว, เวียดนาม

ประเภทต่อสู้ รุ่น 68 กก.ชาย
เหรียญทอง ชายชล โช (ไทย)
เหรียญเงิน หลี โห่ง ฝุก (เวียดนาม)
เหรียญทองแดง มาเลเซีย, กัมพูชา

ประเภทต่อสู้ รุ่น 46 กก.หญิง
เหรียญทอง เจือง ถิ กิม เตวียน (เวียดนาม)
เหรียญเงิน ชุติกาญจน์ จงกลรัตนวัฒนา (ไทย)
เหรียญทองแดง สิงคโปร์, อินโดนีเซีย

----------------------------------------------

แฮนด์บอลในร่ม
ประเภททีมหญิง
เวียดนาม ชนะ ไทย  40-30

ประเภททีมชาย
เวียดนาม ชนะ ไทย 29-28

----------------------------------------------

วอลเลย์บอล
ประเภททีมหญิง
เวียดนาม แพ้ ไทย 0-3 เซต