โปรแกรมกีฬา 09/03/13


สรุปผลกีฬาประจำวัน เสาร์ที่ 9 มีนาคม พ.ศ. 2556


 

 ฟุตบอลพรีเมียร์ลีก อังกฤษ

 

เร้ดดิ้ง แพ้ แอสตัน วิลล่า 1-2            
เวสต์บรอมวิช ชนะ สวอนซี 2-1
นอริช ซิตี้ เสมอ เซาธ์แฮมป์ตัน 0-0          
ควีนส์ปาร์ค ชนะ ซันเดอร์แลนด์ 3-1

 

 

 

 ฟุตบอลลา ลีกา สเปน

 

ราโย บาเยกาโน่ ชนะ เอสปันญ่อล 2-0    
เรอัล บายาโดลิด เสมอ มาลาก้า 1-1             
บาร์เซโลน่า ชนะ ลา กอรุนญ่า 2-0            
มายอร์ก้า ชนะ เซบีย่า 2-1

 

 

 

 ฟุตบอลบุนเดสลีกา เยอรมัน

 

ไมนซ์ ชนะ เลเวอร์คูเซ่น 1-0          
ไฟร์บวร์ก แพ้ โวล์ฟสบวร์ก 2-5        
บาเยิร์น มิวนิค ชนะ ดุสเซลดอร์ฟ  3-2           
กรอยเธอร์ เฟือร์ธ แพ้ ฮอฟเฟ่นไฮม์  0-3           
ชาลเก้ 04 ชนะ ดอร์ทมุนด์ 2-1            
มึนเช่นกลัดบัค เสมอ เบรเมน 1-1

 

 

 

 ฟุตบอลลีกเอิง ฝรั่งเศส

 

แบรสต์ แพ้ ตูลูส  0-1          
วาล็องเซียนส์ แพ้ ลีลล์ 1-3
อฌักซิโอ้ ชนะ ลอริยองต์ 1-0        
ทรัวส์ ชนะ แร็งส์ 4-2         
เอวิยอง ชนะ โซโชซ์ 5-1         
เปแอสเช ชนะ น็องซี่ 2-1

 

 

 

 เทนนิส

เทนนิส เอทีพี เวิลด์ ทัวร์ และ ดับเบิ้ลยูทีเอ ทัวร์ รายการ บีเอ็นพี ปาริบาส โอเพ่น ชิงเงินรางวัลรวม 5.44 ล้านเหรียญสหรัฐฯ (ประมาณ 163.2 ล้านบาท) ที่เมืองอินเดียน เวลส์ รัฐแคลิฟอร์เนีย ประเทศสหรัฐอเมริกา เมื่อวันศุกร์ที่ 8 มีนาคม ที่ผ่านมา

 ประเภทชายเดี่ยว รอบแรก
แมทธิว เอ็บเดน (ออสเตรเลีย) ชนะ อังเดร คุซเน็ตซอฟ (รัสเซีย) 2-1 เซต 6-3, 4-6, 6-4
มารินโก้ มาโตเซวิช (ออสเตรเลีย) ชนะ ทอมมี่ โรเบรโด้ (สเปน) 2-0 เซต 7-5, 6-2
ฟิลิปป์ เพ็ตซ์ชเนอร์ (เยอรมัน) ชนะ ดิมิทรี ตูร์ซูนอฟ (รัสเซีย) 2-0 เซต 6-4, 6-4
ปาโบล อันดูฆาร์ (สเปน) ชนะ สตีฟ จอห์นสัน (สหรัฐฯ) 2-1 เซต 2-6, 6-1, 6-4
เยฟเกนี่ ดอนส์คอย (รัสเซีย) ชนะ ทัตสึมะ อิโตะ (ญี่ปุ่น) 2-0 เซต 6-2, 6-1
อัลเบิร์ต รามอส (สเปน) ชนะ โฮราซิโอ เซบายอส (อาร์เจนตินา) 2-0 เซต 6-3, 6-3
คาร์ลอส เบอร์ล็อก (อาร์เจนตินา) ชนะ ซานติอาโก้ กิรัลโด้ (โคลอมเบีย) 2-1 เซต 6-0, 2-6, 7-5
อิโว คาร์โลวิซ (โครเอเชีย) ชนะ แจ็ค ซอค (สหรัฐฯ) 2-1 เซต 3-6, 7-6 (10-8), 6-2
เจมส์ เบล็ค (สหรัฐฯ) ชนะ โรบิน ฮาส (เนเธอร์แลนด์) 2-0 เซต 6-3, 6-4
บียอร์น เพา (เยอรมัน) ชนะ อเลฮานโดร ฟอลล่า (โคลอมเบีย) 2-0 เซต 7-6 (7-1), 6-2
นิโคไล ดาวิเดนโก้ (รัสเซีย) ชนะ ปอล-อองรี มาติเยอ (ฝรั่งเศส) 2-0 เซต 7-6 (7-1), 6-2
ฟาบิโอ ฟ็อจนินี่ (อิตาลี) ชนะ อัลจาซ เบเดเน่ (สโลวีเนีย) 2-0 เซต 6-4, 6-3
ดาเนี่ยล กิเมโน่-ตราเบร์ (สเปน) ลูคัส ลัคโก้ (สโลวาเกีย) 2-0 เซต 6-1, 6-4
มิเชล โลดร้า (ฝรั่งเศส) ชนะ ดาเนียล มูยอซ (สเปน) 2-0 เซต 7-5, 6-3
บ็อบบี้ เรย์โนลด์ส (สหรัฐฯ) ชนะ เบนจามิน เบ็คเกอร์ (เยอรมัน) 2-1 เซต 6-3, 3-6, 6-4
ลู เยน-ซุน (ไต้หวัน) ชนะ ทิม สมิคเซ็ค (สหรัฐฯ) 2-1 เซต 2-6, 6-2, 6-2

 
ประเภทหญิงเดี่ยว รอบ 2
ลีเซีย ทซูเรนโก้ (ยูเครน) ชนะ ยาโรสลาว่า ชเวโดว่า (คาซัคสถาน, มือ 31) 2-1 เซต 6-1, 3-6, 6-1
โยฮันน่า ลาร์สสัน (สวีเดน) ชนะ อนาสตาเซีย พาฟลูเชนโคว่า (รัสเซีย, มือ 26) 2-0 เซต 7-5, 6-1
โรแบร์ต้า วินชี่ (อิตาลี, มือ 14) ชนะ เคสเนีย เปอร์วัค (คาซัคสถาน) 2-0 เซต 6-3, 6-4
เปตร้า ควิโตว่า (สาธารณรัฐเช็ก, มือ 5) ชนะ โอลก้า โกวอร์ตโซว่า (เบลารุส) 2-1 เซต 6-4, 3-6, 6-3
ซาร่า เอร์รานี่ (อิตาลี, มือ 6) ชนะ ลอร์เดส โดมิงเกวซ ลิโน่ (สเปน) 2-1 เซต 4-6, 6-3, 6-1
โซราน่า เคิร์สเตีย (โรมาเนีย, มือ 27) ชนะ อนาเบล เมดิน่า การ์ริเกส (สเปน) 2-1 เซต 4-6, 6-3, 6-1
มาเรีย คิริเลนโก้ (รัสเซีย, มือ 13) ชนะ คริสติน่า แม็คเฮล (สหรัฐฯ) 2-1 เซต 4-6, 6-4, 6-1
โดมินิก้า ซิบุลโคว่า (สโลวาเกีย, มือ 12) ชนะ ซิโมน่า ฮาเล็ป (โรมาเนีย) 2-0 เซต 7-5, 7-6 (7-3)
การ์ล่า ซัวเรซ นาบาร์โร่ (สเปน, มือ 25) ชนะ ซิลเวีย โซแลร์-เอสปิโนซ่า (สเปน) 2-0 เซต 6-1, 6-1
มาเรีย ชาราโปว่า (รัสเซีย, มือ 2) ชนะ ฟรานเชสก้า สเคียโวเน่ (อิตาลี) 2-0 เซต 6-1, 6-1
มาริยง บาร์โตลี่ (ฝรั่งเศส, มือ 9) ชนะ ชาเนลล์ ชีเปอร์ส (แอฟริกาใต้) 2-0 เซต 6-3, 6-3
สเวตลาน่า คุซเน็ตโซว่า (รัสเซีย) ชนะ เยเลน่า ยานโควิช (เซอร์เบีย, มือ 18) 2-1 เซต 0-6, 6-2, 7-5
อั๊กเนียซก้า รัดวานสก้า (โปแลนด์, มือ 3) ชนะ มาเรีย ซานเชซ (สหรัฐฯ) 2-0 เซต 6-2, 6-1
คลาร่า ซาโคโปโลว่า (สาธารณรัฐเช็ก, มือ 19) ชนะ ซาฮา เพียร์ (อิสราเอล) 2-1 เซต 6-7 (2-7), 6-2, 6-3
มัลลอรี่ เบอร์เด็ตต์ (สหรัฐฯ) ชนะ ทามิร่า ปาสเซ็ค (ออสเตรีย, มือ 23) 2-0 เซต 7-6 (7-0), 6-1
ลาร่า อาร์รัวบาร์เรน่า-เบซิโน่ (สเปน) ชนะ วาร์วาร่า เล็ปเชนโก้ (สหรัฐฯ, มือ 22) 2-0 เซต 6-1, 6-4

 

กอล์ฟ


กอล์ฟ เอเชียน ทัวร์ รายการ เอสเอไอแอล-เอสบีไอ โอเพ่น ชิงเงินรางวัลรวม 300,000 เหรียญสหรัฐฯ (ประมาณ 9 ล้านบาท) ที่สนาม เดลี กอล์ฟ คลับ ระยะ 6,963 พาร์ 72 กรุงนิว เดลี ประเทศอินเดีย หลังจบรอบสุดท้าย เมื่อวันเสาร์ที่ 9 มีนาคม ที่ผ่านมา
1.(-15) 273 - อเนียร์บัน ลาฮิรี่ (อินเดีย) 71-68-66-68 (ลาฮิรี่ ชนะเพลย์-ออฟ)
2.(-15) 273 - ราชิด ข่าน (อินเดีย) 72-64-71-66
3.(-11) 277 - ซิดดิคูร์ (บังกลาเทศ) 68-68-68-73
4.(-10) 278 - ชีฟ คาปูร์ (อินเดีย) 69-70-69-70
5.(-9) 279 -  ภวินท์ อิงคะประดิษฐ์ (ไทย) 70-69-71-69, แม็ทธิว สไตเกอร์ (ออสเตรเลีย) 70-71-68-70
7.(-8) 280 - นำโชค ตันติโภคากุล (ไทย) 69-75-68-68
8.(-7) 281 - บุญชู เรืองกิจ (ไทย) 72-69-70-70, คิม ชาน (สหรัฐฯ) 67-68-74-72, ชัพชัย นิราช (ไทย) 66-75-67-73

 อันดับนักกอล์ฟที่น่าสนใจ
11.(-6) 282 - อันโตนิโอ ลาสคูน่า (ฟิลิปปินส์) 71-73-67-71
15.(-5) 283 - สัตยา ทรัพย์อัประมัย (ไทย) 70-71-72-70
25.(-3) 285 - รฐนน วรรณศรีจันทร์ (ไทย) 71-71-72-71
32.(-2) 286 - ภาณุพล พิทยารัฐ (ไทย) 73-72-69-72
48.(+2) 290 - ภาณุวัฒน์ หมื่นเหล็ก (ไทย) 70-73-73-74

กอล์ฟ เลดี้ส์ ยูโรเปี้ยน ทัวร์ รายการ มิสชัน ฮิลล์ส เวิลด์ เลดี้ส์ แชมเปี้ยนชิพ ชิงเงินรางวัลรวม 500,000 เหรียญสหรัฐฯ (ประมาณ 15 ล้านบาท) ที่สนาม มิสชัน ฮิลล์ส พาร์ 72 มลฑลเหอหนาน ประเทศสาธารณรัฐประชาชนจีน หลังจบรอบสาม เมื่อวันเสาร์ที่ 9 มีนาคม ที่ผ่านมา
1. (-14) 202 -  พาร์ค อินบี (เกาหลีใต้) 68-65-69  
2. (-12) 204 -  ซูซานน์ เพ็ตเตอร์เซ่น (นอร์เวย์) 70-67-67  
3. (-10) 206 - ยาง ซู จิน (เกาหลีใต้) 69-69-68
4. (-8) 208 - การ์โลตา ซิกานด้า (สเปน) 71-63-74  
5. (-7) 209 - เอรียา จุฑานุกาล (ไทย) 69-71-69,  คิม ฮโย-จู (เกาหลีใต้) 68-70-71, เวโรนิก้า ซอร์ซี่ (อิตาลี) 70-67-72  

 อันดับนักกอล์ฟที่น่าสนใจ
12. (-5) 211 - เฟิง ฉานฉาน (จีน) 70-69-72
27. (E) 216 -  นนทยา ศรีสว่าง (ไทย) 74-69-73  

กอล์ฟพีจีเอ ทัวร์ รายการ เปอร์โตริโก โอเพ่น พรีเซนเต็ด บาย ซีเปอร์โตริโก ดอท คอม ชิงเงินรางวัลรวม 3.5 ล้านเหรียญสหรัฐฯ (ประมาณ 105 ล้านบาท) ที่
สนาม ทรัมป์ อินเตอร์เนชั่นแนล กอล์ฟ คลับ ระยะ 7,569 หลา พาร์ 72 ที่เมืองริโอ กรานเด้ ประเทศเปอร์โตริโก หลังจบการแข่งขันรอบสอง เมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมา
1. (-14) 130 - อันเดรส โรเมโร่ (อาร์เจนติน่า) 65-65
2. (-13) 131 - สกอตต์ บราวน์ 68-63
3. (-12) 132 - ปีเตอร์ ยูห์ลีน 67-65, สตีฟ เลบรัน 67-65
5. (-11) 133 - ฟาเบียน โกเมซ (อาร์เจนติน่า) 69-64
6. (-9) 135 - แมตต์ เบ็ทเทนคอร์ต 68-67, จอร์จ แม็คนีล 71-64, จอน เคอร์แรน 66-69, ดิคกี้ ไพรด์ 68-67, เดวิด เฮิร์น (แคนาดา) 68-67, อังเคล คาเบรร่า (อาร์เจนติน่า) 67-68, จอร์แดน สปีธ 69-66, คาเมรอน เพอร์ซี่ (ออสเตรเลีย) 65-70, มอร์แกน ฮอฟฟ์แมน 67-68
15. (-8) 136 - ไบรอัน สจ๊วร์ด 67-69, โรเบิร์ต สเตร็บ 71-65, มาร์ติน ฟลอเรส 72-64, ฮีธ สโลคัม 68-68, จัสติน โบลลี่ 67-69, เบลย์น บาร์เบอร์ 66-70

 

 

ฟุตบอล

ฟุตบอลไทยพรีเมียร์ลีก

บุรีรัมย์ ยูไนเต็ด ชนะ บางกอกกล๊าส เอฟซี 2-0
ชัยนาท เอฟซี ชนะ สงขลา ยูไนเต็ด 2-0
สุพรรณบุรี เอฟซี ชนะ เชียงราย ยูไนเต็ด 1-0



ฟุตบอล ยามาฮ่าลีกวัน

กัลฟ์ สระบุรี เอฟซี เสมอ ขอนแก่น เอฟซี 0-0
แอร์ฟอร์ช เอวีเอ ยูไนเต็ด ชนะ กระบี่ เอฟซี 1-0
อยุธยา เอฟซี เสมอ ระยอง เอฟซี 0-0
บีบีซียู เอฟซี ชนะ ศรีราชา ซูซูกิ เอฟซี 3-1
ราชนาวี สโมสร ชนะ ระยอง ยูไนเต็ด 1-0

 


มวย

ศึกจ้าวมวยไทย เวทีมวยสยามอ้อมน้อย เวลา 12.15 น.
คู่เอก สิงห์สุริยา อัลลอยศรีนคร ชนะคะแนน วัชรเล็ก อ.ขวัญเมือง
ตระกูลก้อง ส.กิจรุ่งโรจน์ แพ้น็อก กำพลเล็ก อบต.กำพี้ ยกที่ 1
ณัฐพล เกียรติอาวรณ์ ชนะคะแนน รุ่งแสงตะวัน ศิษย์ อ.บุญชอบ
เด่นนำชัย เกียรติพลทิพย์ แพ้น็อก บุญหลง พยัคฆ์เมืองชล ยกที่ 3

 

เทนนิส

เทนนิสอาชีพ พีทีที แชมเปี้ยนชิพ ภาคกลาง 2013 ที่ จ.ระยอง

รอบชิงชนะเลิศ ประเภทชายเดี่ยว
ชญานนท์ แก้วสุทอ (สระบุรี) ชนะ สุธินันท์ ตัณฑเศรณีวัฒน์ (นครราชสีมา) 2-0 เซต 7-6(6-3), 6-2

รอบชิงชนะเลิศ ประเภทหญิงเดี่ยว
จารุวดี แก้วมา (เพชรบุรี) ชนะ ณหทัย ขันธเขต (ปทุมธานี) 2-1 เซต 6-4, 4-6, 7-5

รอบชิงชนะเลิศ ประเภทชายคู่
ผณินธร ภาคภูมิกมล (พระนครศรีอยุธยา)/ปัณณ์ โพธิทัต (กรุงเทพฯ) ชนะ กฤตบุญ พราหมณีย์(กรุงเทพฯ)/อวิรุทธ์ ผาผุย (กรุงเทพฯ) 2-0 เซต 7-5, 7-6(7-6)

รอบชิงชนะเลิศ ประเภทหญิงคู่
จารุวดี แก้วมา(เพชรบุรี)/ จิตศุภางค์ สำเร็จ (กรุงเทพฯ) ชนะ ชมพู่ทิพย์ จันดาเขต (นนทบุรี)/จุฬาลักษณ์ แซ่อึ้ง (ขอนแก่น) 2-1 เซต 1-6, 7-5, 6-3

ชายเดี่ยว รุ่นอายุไม่เกิน 12 ปี รอบคัดเลือกสุดท้าย
ณัฐนนท์ เบญจศิริ (ฉะเชิงเทรา) ชนะ นภัส ปัญญาวิภาสวงศ์ (กรุงเทพฯ) 2-0 เซต 4-0,5-4(2)
อารัทธ์ อนุศักดิ์เสถียร (กรุงเทพฯ) ชนะ ไบรอัน ลิน (จีนไทเป) 2-0 เซต 4-0, 4-0
ณัฐพล วราสินธุ์ (ชลบุรี) ชนะ ฆราวัฒน์ อารีวงศ์ (กรุงเทพฯ) 2-0 เซต 4-0, 4-0
อนพัช ทีมางกูร (กรุงเทพฯ) ชนะ ธนกร รุ่งเลิศเกรียงไกร (กรุงเทพฯ)  2-0 เซต 4-0, 4-1
ภัทราวุธ สายมงคล (กรุงเทพฯ) ชนะ ปัณณธร ปัญญา (ปทุมธานี) 2-0 เซต 4-2, 4-1
อนรรฆ พรหมภักดิ์ (กรุงเทพฯ) ชนะ ธนกฤต วาโน (จันทบุรี) 2-0 เซต 4-0, 4-0
วิญญู อัศวเรืองชัย (อุดรธานี) ชนะ มาวิน คลังกำเนิด (ชลบุรี) 2-0 เซต 4-2, 5-3
จักรภัทร พันธุ์รัศมีทอง (กรุงเทพฯ) ชนะ วรุตม์ วชิโรปกร (ปทุมธานี) 2-1 เซต 5-4(6-0), 4-5(7-9), 1-0(7-5)

วอลเลย์บอลอาชีพไทยแลนด์ลีก 2013

ประเภททีมหญิง
สุพรีม-นครศรี แพ้ อยุธยา เอ.ที.ซี.ซี 1-3 เซต 25-22, 16-25, 20-25, 22-25

ประเภททีมชาย
สวนดุสิต ชนะ อุดรธานี 3-0 เซต 25-11, 25-15, 25-20