ใครคือผู้กำกับหนังไทยฝีมือเจ๋งสุดแห่งปี!!

ใครคือผู้กำกับหนังไทยฝีมือเจ๋งสุดแห่งปี!!
Jediyuth

สนับสนุนเนื้อหา

สมาคมผู้กำกับภาพยนตร์ไทยสมาคมผู้กำกับภาพยนตร์ไทย

 

สมาคมผู้กำกับภาพยนตร์ไทยได้จัดงานประกาศรางวัลด้านภาพยนตร์เป็นปีที่ 3 และได้มีการเผยรายชื่อผู้เข้าชิงออกมาแล้วครับ โดยปีนี้ทั้งในสาขาผู้กำกับยอดเยี่ยมและสาขาภาพยนตร์ยอดเยี่ยมมีผู้เข้าชิง จากหนังเกิน 5 เรื่องด้วยครับ ซึ่งมาจากการการลงคะแนนของสมาชิก แต่ปรากฏว่ามีคะแนนเท่ากันหลายเรื่อง จึงทำให้มีผู้เข้าชิงถึง 7-8 ในแต่ละสาขา ความพิเศษอีกอย่างของปีนี้ก็คือจะมีการมอบใบประกาศเกียรติคุณให้แก่ผู้ช่วย ผู้กำกับด้วย ตามอย่างสมาคมผู้กำกับของสหรัฐเลยครับ

 

ส่วนรางวัลเกียรติคุณนั้น ปีนี้จะมีการมอบรางวัลสดุดีความสำเร็จทางอาชีพให้แก่ผู้กำกับรุ่นลายคราม คุณฉลอง ภักดีวิจิตร ครับ

 

การประกาศรางวัลจะจัดขึ้นที่โรงแรมคราวน์ พลาซ่า บางกอก ลุมพีนี ปาร์ค เวลา 20.00น. ของวันที่ 28 กุมภาพันธ์ โดยจะมีการประกาศผ่านทางเฟซบุคของสมาคมครับ

 

รายชื่อผู้เข้าชิงสาขาผู้กำกับยอดเยี่ยม
รางวัลสมาคมผู้กำกับภาพยนตร์ไทย ครั้งที่ 3


นวพล ธำรงรัตนฤทธิ์ จากภาพยนตร์เรื่อง 36
ผู้ช่วยผู้กำกับ1 : พวงสร้อย อักษรสว่าง

 

ก้องเกียรติ โขมศิริ จากภาพยนตร์เรื่อง อันธพาล
ผู้ช่วยผู้กำกับ1 : นเรศ เฮ็งสวัสดิ์
ผู้ช่วยผู้กำกับ2 : วุฒิพันธ์ ดีปัญญา

 

ธัญญ์วาริน สุขะพิสิษฐ์ จากภาพยนตร์เรื่อง It gets better ไม่ได้ขอให้มารัก
ผู้ช่วยผู้กำกับ1 : อานนท์ อภิพลภัทรา
ผู้ช่วยผู้กำกับ2 : วรัญญู วรพัทโรภาส

 

ม.ล.พันธุ์เทวนพ เทวกุล จากภาพยนตร์เรื่อง จันดารา ปฐมบท
ผู้ช่วยผู้กำกับ1 : โชคอนันต์ สกุลธรรม
ผู้ช่วยผู้กำกับ2 : ชุดาภา จันทเขตต์
ผู้ช่วยผู้กำกับ3 : พงศ์สิรี บรรลือวงศ์
ผู้ช่วยผู้กำกับ4 : ณัฏฐ์กรณ์ สุทธาวาส

 

ชูเกียรติ ศักดิ์วีระกุล จากภาพยนตร์เรื่อง Home ความรัก ความสุข ความทรงจำ
ผู้ช่วยผู้กำกับ1 : อาทิตย์ ยุกตะนันทน์
ผู้ช่วยผู้กำกับ2 : กชกร รัตนานุกูล
ผู้ช่วยผู้กำกับ3 : ปัญจพล ทรงวิศวะ

 

คงเดช จาตุรันต์รัศมี จากภาพยนตร์เรื่อง แต่เพียงผู้เดียว
ผู้ช่วยผู้กำกับ1 : พิพัฒน์ จอมเกาะ
ผู้ช่วยผู้กำกับ2 : ทิพย์วรรณ นรินทร

 

ปวีณ ภูริจิตปัญญา, อดิสรณ์ ตรีสิริเกษม, จิระ มะลิกุล จากภาพยนตร์เรื่อง รัก 7 ปี ดี 7 หน
ผู้ช่วยผู้กำกับ1 : วีระชัย ใหญ่กว่าวงศ์
ผู้ช่วยผู้กำกับ2 : สโรช น่วมสำราญ / ศิววุฒิ เสวตานนท์
ผู้ช่วยผู้กำกับ3 : ชุติกาญจน์ สีชมภู / นพดล พลายละมูล

 

 

รายชื่อผู้เข้าชิงสาขาภาพยนตร์ยอดเยี่ยม
รางวัลสมาคมผู้กำกับภาพยนตร์ไทย ครั้งที่ 3

สมาคมผู้กำกับภาพยนตร์ไทยสมาคมผู้กำกับภาพยนตร์ไทย

ยอดมนุษย์เงินเดือน
สหมงคลฟิล์ม อินเตอร์เนชั่นแนล ร่วมกับ เวิร์คพอยท์ พิคเจอร์ส และโต๊ะกลม เสนอ โต๊ะกลม สร้าง
โปรดิวเซอร์ : พาณิชย์ สดสี

 

Home ความรัก ความสุข ความทรงจำ
สหมงคลฟิล์ม อินเตอร์เนชั่นแนล เสนอ สตูดิโอคำม่วน สร้าง
โปรดิวเซอร์ : จาตุศม เตชะรัตนประเสริฐ , ชูเกียรติ ศักดิ์วีระกุล

 

36
เวรี่ แซด พิคเจอร์ส
โปรดิวเซอร์ : นวพล ธำรงรัตนฤทธิ์

 

ไม่ได้ขอให้มารัก
แอมฟายน์ โปรดักชั่น ร่วมกับ เอ็ม พิคเจอร์ส
โปรดิวเซอร์ : ธัญญ์วาริน สุขะพิสิษฐ์ฺ , ฐิติพันธ์ รักษาสัตย์ , สุทธิเขตต์ คงถาวร

 

รักเจ็ดปีดีเจ็ดหน
จีทีเอช เสนอ จอกว้างฟิล์ม สร้าง
โปรดิวเซอร์ : วรรณฤดี พงษ์สิทธิศักดิ์ , เช่นชนนี สุนทรศารทูล , สุวิมล เตชะสุปินัน

 

แต่เพียงผู้เดียว
ซองซาวด์โปรดักชั่น
โปรดิวเซอร์ : คงเดช จาตุรันต์รัศมี , โสฬส สุขุม

 

จันดารา ปฐมบท
สหมงคลฟิล์ม อินเตอร์เนชั่นแนล
โปรดิวเซอร์ : ม.ล.พันธุ์เทวนพ เทวกุล

 

ยักษ์
สหมงคลฟิล์ม อินเตอร์เนชั่นแนล ร่วมกับ บ้านอิทธิฤทธิ์ , ซูเปอร์จิ๋ว และเวิร์คพอยท์ พิคเจอร์ส เสนอ บ้านอิทธิฤทธิ์ สร้าง
โปรดิวเซอร์ : พาณิชย์ สดสี

 

* รายชื่อผู้เข้าชิง นับจากคะแนนโหวต 5 ลำดับสูงสูด แต่ในการประกาศนี้ ไม่ได้เรียงลำดับคะแนนแต่อย่างใด

 

เครดิต : Jediyuth (http://jediyuth.com/2013/02/07/3rd-thai-filmdirector-association-award-nominees/)

ติดตามSanook! Movie

เช็ครอบหนัง โปรแกรมหนัง หนังใหม่ ดูหนัง ตัวอย่างหนังใหม่