ผลประกาศรางวัลลูกโลกทองคำครั้งที่ 65
ประกาศแล้วสำหรับผลรางวัลลูกโลกทองคำ ครั้งที่ 65 ประจำปี 2008 แม้จะไม่มีการแจกรางวัลเหมือนเช่นทุกปีที่ผ่านมา แต่ทางสถาบัน Hollywood Foreign Press Association ก็ได้ออกมาประกาศถึงผู้ที่ได้รับรางวัลลูกโลกทองคำ ครั้งที่ 65 ในแต่ละสาขาให้เราได้รู้กันแล้ว
ซึ่งในปีนี้รางวัลภาพยนตร์ยอดเยี่ยมในสาขาหนังดราม่าตกเป็นของ Atonement ส่วนทางด้านภาพยนตร์ยอดเยี่ยมในสาขาหนังเพลง/ตลก Sweeney Todd หนังของผู้กำกับ Tim Burton ก็คว้ารางวัลในสาขานี้ไปครอง
แต่ที่พลิกโผในปีนี้เห็นจะเป็นรางวัลผู้กำกับยอดเยี่ยมที่ตกเป็นของ Julian Schnabel จากหนังเรื่อง The Diving Bell and the Butterfly ที่เอาชนะตัวเต็งอย่างสองพี่น้อง Joel Coen และ Ethan Coen จากหนังเรื่อง No Country for Old Men ที่ก่อนหน้านี้ ทั้งสองต่างกวาดรางวัลจากสถาบันนักวิจารณ์มาแล้วอย่างมากมาย และยังมีรางวัลในส่วนของสาขาอื่นๆอีกว่ามีอะไรบ้าง เราไปดูกันดีกว่า ว่าจะตรงตามคาดการณ์ไว้หรือเปล่า
ภาพยนตร์ยอดเยี่ยม ประเภทดราม่า
American Gangster
Atonement ( Winner )
Eastern Promises
The Great Debaters
Michael Clayton
No Country for Old Men
There Will Be Blood
นักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม ประเภทดราม่า
เคท แบลนเช็ต จาก Elizabeth: The Golden Age
จูลี่ คริสตี้ จาก Away From Her ( Winner )
แองเจลิน่า โจลี่ จาก A Mighty Heart
โจดี้ ฟอสเตอร์ จาก The Brave One
เคียร่า ไนท์ลี่ย์ จาก Atonement
นักแสดงนำชายยอดเยี่ยม ประเภทดราม่า
จอร์จ คลูนี่ย์ จาก Michael Clayton
แดเนียล เดย์-ลูอิส จาก There Will Be Blood ( Winner )
เจมส์ แม็คเอวอย จาก Atonement
วิกโก้ มอร์เตนเซ่น จาก Eastern Promises
เดนเซล วอชิงตัน จาก American Gangster
ภาพยนตร์ยอดเยี่ยม ประเภทเพลง หรือตลก
Across The Universe
Charlie Wilson's War
Hairspray
Juno
Sweeney Todd ( Winner )
นักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม ประเภทเพลง หรือตลก
เอมี่ อดัมส์ จาก Enchanted
นิคกี้ บลอนสกี้ จาก Hairspray
เฮเลน่า บอนแฮม คาร์เตอร์ จาก Sweeney Tood
มาริยง โกติยาร์ด จาก La Vie En Rose ( Winner )
เอลเลน เพจ จาก Juno
นักแสดงนำชายยอดเยี่ยม ประเภทเพลง หรือตลก
จอห์นนี่ เดปป์ จาก Sweeney Tood ( Winner )
ไรอัน กอสลิ่ง จาก Lars and The Real Girl
ทอม แฮงค์ส จาก Charlie Wilson's War
ฟิลิป ซีมัวร์ ฮอฟฟ์แมน จาก The Savages
จอห์น ซี.ไรลี่ย์ จาก Walk Hard: The Dewey Cox Story
ภาพยนตร์อนิเมชั่นยอดเยี่ยม
Bee Movie
Ratatouille ( Winner )
The Simpsons Movie
ภาพยนตร์ภาษาต่างประเทศยอดเยี่ยม
4 Months, 3 Weeks, and 2 Days (โรมาเนีย)
The Diving Bell and The Butterfly (ฝรั่งเศส) ( Winner )
The Kite Runner (อเมริกา แต่จริงๆ เป็นเรื่องในอัฟกานิสถาน)
Lust, Caution (ไต้หวัน)
Persepolis (ฝรั่งเศส)
นักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม
จูเลีย โรเบิร์ตส จาก Charlie Wilson's War
เคท แบลนเช็ต จาก I'm Not There ( Winner )
เอมี่ ไรอัน จาก Gone Baby Gone
ทิลด้า สวินตัน จาก Michael Clayton
ซาโอริส โรนัน จาก Atonement
นักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม
ฆาเวียร์ บาร์เด็ม จาก No Country for Old Men ( Winner )
เคซี่ย์ แอฟเฟล็ค จาก The Assassination of Jesse James by The Coward Robert Ford
ฟิลิป ซีมัวร์ ฮอฟฟ์แมน จาก Charlie Wilson's War
จอห์น ทราโวลต้า จาก Hairspray
ทอม วิลคินสัน จาก Michael Clayton
ผู้กำกับยอดเยี่ยม
ทิม เบอร์ตัน จาก Sweeney Todd
อีธาน และ โจเอล โคเอน จาก No Country for Old Men
ริดลี่ย์ สก็อตต์ จาก American Gangster
โจ ไรท์ จาก Atonement
จูเลี่ยน ชนาเบล จาก The Diving Bell and The Butterfly ( Winner )
บทภาพยนตร์ยอดเยี่ยม
ไดอาโบล โคดี้ จาก Juno
โจเอล และอีธาน โคเอน จาก No Country for Old Men ( Winner )
คริสโตเฟอร์ แฮมป์ตัน จาก Atonement
โรนัลด์ ฮาร์วู้ด จาก The Diving Bell and The Butterfly
อารอน ซอร์คิน จาก Charlie Wilson's War
ดนตรีประกอบยอดเยี่ยม
ไมเคิล บรุ๊ค, คากิ คิงก์, เอ็ดดี้ เว็ดเดอร์ จาก Into The Wild
คลิ้นท์ อีสต์วู้ด จาก Grace is Gone
ฮาวเวิร์ด ชอร์ จาก Eastern Promises
ดาริโอ มาเรียเนลลี่ จาก Atonement ( Winner )
อัลเบอร์โต อิเกลเซียส จาก The Kite Runner
เพลงประกอบยอดเยี่ยม
Despedida จาก Love in Time oGone (แต่งโดย คลิ้นท์ อีสต์วู้ด)
Guarateed จาก Into The Wild (แต่งโดย เอ็ดดี้ เว็ดเดอร์ วง Pearl Jam) ( Winner )
That's How You Know จาก Enchanted (แต่งโดย อลัน เมนเคน)
Walk Hard จาก Walk Hard : The Dewey Cox Story (หลายคนแต่ง หนึ่งในนั้นคือนักแสดงนำ จอห์น ซี.ไรลี่ย์ และ จัดด์ อพาโทว์ ผู้กำกับมือทอง)
ซีรี่ย์สยอดเยี่ยม ประเภทดราม่า
Big Love
Damages
Grey's Anatomy
House
Mad Men ( Winner )
The Tudors
นักแสดงนำหญิงในซีรี่ย์สยอดเยี่ยม ประเภทดราม่า
แพทริเซีย อาเคว็ตต์ จาก Medium
เกลน โคลส จาก Damages ( Winner )
มินนี่ ไดรเวอร์ จาก The Riches
อีดี้ ฟัลโค จาก The Sopranos
แซลลี่ ฟิลด์ จาก Brothers & Sisters
ฮอลลี่ ฮันเตอร์ จาก Saving Grace
ไคร่า เซ็ดจ์วิค จาก The Closer
นักแสดงนำชายในซีรี่ย์สยอดเยี่ยม ประเภทดราม่า
ไมเคิล ซี.ฮอลล์ จาก Dexter
จอห์น แฮม จาก Mad Men ( Winner )
ฮิวจ์ ลอรี่ จาก House
โจนาธาน ไรส์ เมเยอร์ จาก The Tudors
บิลล์ แพ็กซ์ตัน จาก Big Love
ซีรี่ย์สยอดเยี่ยม ประเภทตลก หรือเพลง
30 Rock
Californication
Entourage
Extras ( Winner )
Pushing Daisies
นักแสดงนำหญิงในซีรี่ย์สยอดเยี่ยม ประเภทตลก หรือเพลง
คริสติน่า แอปเปิ้ลเกต จาก Samantha Who?
อเมริกา เฟอร์ราร่า จาก Ugly Betty
ทีน่า เฟย์ จาก 30 Rock ( Winner )
แอนนา ฟรีล จาก Pushing Daisies
แมรี่-หลุยส์ ปาร์คเกอร์ จาก Weeds
นักแสดงนำชายในซีรี่ย์สยอดเยี่ยม ประเภทตลก หรือเพลง
อเล็ค บาลด์วิน จาก 30 Rock
สตีฟ คาร์เรล จาก The Office
เดวิด ดูคอฟนี่ย์ จาก Californication ( Winner )
ริคกี้ เจอไวส์ จาก Extras
ลี เพซ จาก Pushing Daisies
มินิซีรี่ย์ส หรือหนังเพื่อฉายโทรทัศน์ยอดเยี่ยม
Bury My Heart at Wounded Knee
The Company
Five Days
Longford ( Winner )
The State Within
นักแสดงนำหญิงในมินิซีรี่ย์ส หรือหนังเพื่อฉายโทรทัศน์ยอดเยี่ยม
ไบรซ์ ดัลลัส โฮเวิร์ด จาก As You Like It
เดบรา เมสซิ่ง จาก The Starter Wife
ควีน ลาติฟาห์ จาก Life Support ( Winner )
ซิสซี่ สปาเซ็ค จาก Pictures of Hollis Woods
รูธ วิลสัน จาก Jane Eyre(Masterpiece Theatre)
นักแสดงนำชายในมินิซีรี่ย์ส หรือหนังเพื่อฉายโทรทัศน์ยอดเยี่ยม
อดัม บีช จาก Bury My Heart at Wounded-Knee
เออร์เนสต์ บอร์กไนน์ จาก A Grandpa for Christmas
จิม บรอดเบนท์ จาก Longford ( Winner )
เจสัน ไอแซคส์ จาก The State Within
เจมส์ เนสบิตต์ จาก Jekyll
นักแสดงสมทบหญิงในซีรี่ย์ส หรือมินิซีรี่ย์ส หรือภาพยนตร์สำหรับฉายทางโทรทัศน์ยอดเยี่ยม
โรส ไบรน์ จาก Damages
ราเชล กริฟฟิธ จาก Brothers & Sisters
แคทเธอรีน ฮีเกิล จาก Grey's Anatomy
ซาแมนธา มอร์ตัน จาก Longford ( Winner )
แอนนา พาควิน จาก Bury My Heary at Wounded-Knee
ไฆเม่ เพรสลี่ย์ จาก My Name is Earl
นักแสดงสมทบชายจากซีรี่ย์ส หรือมินิซีรี่ย์ส หรือภาพยนตร์สำหรับฉายทางโทรทัศน์ยอดเยี่ยม
เท็ด แดนสัน จาก Damages
เควิน ดิลล่อน จาก Entourage
เจเรมี่ พีเวน จาก Entourage ( Winner )
แอนดี้ เซอร์คิส จาก Longford
วิลเลียม แชตเนอร์ จาก Boston Legal
โดนัลด์ ซูเธอร์แลนด์ จาก Dirty Sexy Money